Báo cáo dữ liệu Kantesti Ltd · Vương quốc Anh
Kantesti Lab Insights: Nửa đầu năm 2026
Điều 386.742 báo cáo xét nghiệm máu đã ẩn danh, được phân tích từ 2026-01-01 đến 2026-06-30, cho thấy.
- 386.742 báo cáo
- 53 chỉ số
- 162 quốc gia
Đã được thẩm định y khoa ngày 2026-11-05
- 386.742 Báo cáo đã phân tích
- 53 Chỉ số đã so sánh
- 162 Quốc gia
- 94,7% Báo cáo có kết quả nằm ngoài khoảng tham chiếu của phòng xét nghiệm
- 83 Ngôn ngữ của các lời giải thích
Phát hiện chính
Điểm nổi bật
-
Thường nằm ngoài khoảng tham chiếu nhất
35,3% trong số 146.126 báo cáo có kết quả Vitamin D (25-OH) nằm ngoài khoảng tham chiếu: 34,3% thấp hơn và 1,0% cao hơn.
Vitamin D (25-OH) 25(OH)D
-
Đứng thứ hai
33,0% trong số 238.946 báo cáo có kết quả Cholesterol LDL nằm ngoài khoảng tham chiếu: 1,0% thấp hơn và 32,0% cao hơn.
Cholesterol LDL LDL-C
-
Khác biệt lớn nhất giữa phụ nữ và nam giới
Gamma-glutamyl transferase: 16,7% kết quả của nam giới nằm trên khoảng tham chiếu, so với 8,9% kết quả của phụ nữ (1,9 lần thường gặp hơn).
Gamma-glutamyl transferase GGT
-
Kết hợp phổ biến nhất
17,0% trong số 231.176 báo cáo có cả kết quả Cholesterol LDL và Cholesterol toàn phần đều trên khoảng tham chiếu.
Cholesterol LDL LDL-C Cholesterol toàn phần TC
Xếp hạng
Kết quả thường nằm ngoài khoảng của phòng xét nghiệm nhất
Tỷ lệ báo cáo có kết quả nằm dưới hoặc trên khoảng tham chiếu in trên phiếu xét nghiệm. Đây là 10 chỉ số có tỷ lệ cao nhất, trong số các chỉ số có ít nhất 500 báo cáo.
- Dưới khoảng tham chiếu
- Trên khoảng tham chiếu
- 1Vitamin D (25-OH) 25(OH)D 35,3%
- 2Cholesterol LDL LDL-C 33,0%
- 3Cholesterol toàn phần TC 31,1%
- 4Cholesterol không HDL non-HDL-C 28,0%
- 5Độ bão hòa transferrin TSAT 26,0%
- 6Ferritin FER 25,8%
- 7Sắt huyết thanh Fe 24,9%
- 8Protein C phản ứng CRP 24,1%
- 9Triglyceride TG 22,2%
- 10CRP độ nhạy cao hs-CRP 22,0%
| Chỉ số | Báo cáo đã xét nghiệm | Dưới % | Trên % | Ngoài % |
|---|---|---|---|---|
| Vitamin D (25-OH) | 146.126 | 34,3% | 1,0% | 35,3% |
| Cholesterol LDL | 238.946 | 1,0% | 32,0% | 33,0% |
| Cholesterol toàn phần | 236.036 | 1,0% | 30,1% | 31,1% |
| Cholesterol không HDL | 234.393 | 1,0% | 27,0% | 28,0% |
| Độ bão hòa transferrin | 120.342 | 21,7% | 4,3% | 26,0% |
| Ferritin | 115.217 | 19,8% | 6,0% | 25,8% |
| Sắt huyết thanh | 116.302 | 20,7% | 4,2% | 24,9% |
| Protein C phản ứng | 116.079 | không có số liệu | 24,1% | 24,1% |
| Triglyceride | 224.938 | 2,0% | 20,2% | 22,2% |
| CRP độ nhạy cao | 52.517 | không có số liệu | 22,0% | 22,0% |
— không có số liệu, hoặc ít hơn 50 báo cáo
Theo giới
Khác biệt giữa phụ nữ và nam giới
Các chỉ số có tỷ lệ nằm ngoài khoảng tham chiếu khác nhau nhiều nhất giữa phụ nữ và nam giới. Trong mỗi cặp cột, nhóm có tỷ lệ cao hơn đứng trước.
- Dưới khoảng tham chiếu
- Trên khoảng tham chiếu
-
Gamma-glutamyl transferaseTrên khoảng tham chiếu1,9× thường gặp hơn
Nam giới 16,7%Phụ nữ 8,9% -
FerritinTrên khoảng tham chiếu1,8× thường gặp hơn
Nam giới 7,9%Phụ nữ 4,5% -
Acid uricTrên khoảng tham chiếu1,7× thường gặp hơn
Nam giới 19,9%Phụ nữ 11,5% -
Alanine aminotransferaseTrên khoảng tham chiếu1,6× thường gặp hơn
Nam giới 17,9%Phụ nữ 11,4% -
FerritinDưới khoảng tham chiếu1,6× thường gặp hơn
Phụ nữ 23,6%Nam giới 15,2%
| Chỉ số | Hướng | Phụ nữ | Nam giới | Tỷ lệ |
|---|---|---|---|---|
| Gamma-glutamyl transferase | Trên khoảng tham chiếu | 8,9% | 16,7% | 1,9 |
| Ferritin | Trên khoảng tham chiếu | 4,5% | 7,9% | 1,8 |
| Acid uric | Trên khoảng tham chiếu | 11,5% | 19,9% | 1,7 |
| Alanine aminotransferase | Trên khoảng tham chiếu | 11,4% | 17,9% | 1,6 |
| Ferritin | Dưới khoảng tham chiếu | 23,6% | 15,2% | 1,6 |
Theo tuổi
Khác biệt theo tuổi
Các chỉ số có tỷ lệ nằm ngoài khoảng tham chiếu khác nhau nhiều nhất giữa các nhóm tuổi. Mỗi cặp cột thể hiện nhóm tuổi có tỷ lệ cao nhất và nhóm có tỷ lệ thấp nhất.
- Dưới khoảng tham chiếu
- Trên khoảng tham chiếu
-
Mức lọc cầu thận ước tínhDưới khoảng tham chiếu3,4× thường gặp hơn
70+ 34,7%18–29 10,3% -
CreatininDưới khoảng tham chiếu3,2× thường gặp hơn
18–29 5,9%70+ 1,9% -
CreatininTrên khoảng tham chiếu2,3× thường gặp hơn
70+ 16,3%18–29 7,1% -
Glucose lúc đóiTrên khoảng tham chiếu2,0× thường gặp hơn
70+ 28,1%18–29 14,0% -
HbA1cTrên khoảng tham chiếu1,9× thường gặp hơn
70+ 29,2%18–29 15,1%
| Chỉ số | Hướng | Nhóm tuổi cao nhất | Nhóm tuổi thấp nhất | Tỷ lệ |
|---|---|---|---|---|
| Mức lọc cầu thận ước tính | Dưới khoảng tham chiếu | 70+: 34,7% | 18–29: 10,3% | 3,4 |
| Creatinin | Dưới khoảng tham chiếu | 18–29: 5,9% | 70+: 1,9% | 3,2 |
| Creatinin | Trên khoảng tham chiếu | 70+: 16,3% | 18–29: 7,1% | 2,3 |
| Glucose lúc đói | Trên khoảng tham chiếu | 70+: 28,1% | 18–29: 14,0% | 2,0 |
| HbA1c | Trên khoảng tham chiếu | 70+: 29,2% | 18–29: 15,1% | 1,9 |
Kết hợp
Các kết quả thường xuất hiện cùng nhau
Trong số các báo cáo có cả hai kết quả, tỷ lệ báo cáo mà cả hai đều nằm ngoài khoảng tham chiếu theo chiều được hiển thị.
-
Cholesterol LDL Cholesterol toàn phần
17,0% trong số 231.176 báo cáo có cả hai kết quả: Cholesterol LDL trên và Cholesterol toàn phần trên khoảng tham chiếu.
-
Cholesterol LDL Cholesterol không HDL
15,7% trong số 229.569 báo cáo có cả hai kết quả: Cholesterol LDL trên và Cholesterol không HDL trên khoảng tham chiếu.
-
Sắt huyết thanh Độ bão hòa transferrin
9,9% trong số 112.510 báo cáo có cả hai kết quả: Sắt huyết thanh dưới và Độ bão hòa transferrin dưới khoảng tham chiếu.
-
Sắt huyết thanh Ferritin
9,4% trong số 107.693 báo cáo có cả hai kết quả: Sắt huyết thanh dưới và Ferritin dưới khoảng tham chiếu.
-
Glucose lúc đói HbA1c
9,3% trong số 208.715 báo cáo có cả hai kết quả: Glucose lúc đói trên và HbA1c trên khoảng tham chiếu.
Đối tượng
Ai có trong dữ liệu
Số đếm báo cáo, không phải số người. Các tỷ lệ dưới đây mô tả các báo cáo trong ấn bản này.
Báo cáo theo giới
- Phụ nữ 54,5%
- Nam giới 45,5%
Báo cáo theo nhóm tuổi
- 18–29 15,8%
- 30–39 21,9%
- 40–49 22,4%
- 50–59 18,8%
- 60–69 13,7%
- 70+ 7,3%
Các quốc gia hàng đầu
- Türkiye 11,2% (43.397)
- Germany 10,2% (39.367)
- Italy 6,7% (26.003)
- United States 6,2% (23.889)
- France 3,7% (14.345)
- Spain 3,3% (12.884)
- United Kingdom 3,1% (12.135)
- Brazil 2,8% (10.932)
- Romania 2,2% (8.336)
- Russia 2,1% (8.066)
Ngôn ngữ của phiếu xét nghiệm
Các phiếu xét nghiệm được viết bằng 52 ngôn ngữ.
- EN 23,6%
- DE 12,0%
- TR 10,8%
- FR 7,3%
- IT 6,5%
Các ngôn ngữ Kantesti đã viết
Được giải thích bằng 83 ngôn ngữ.
- EN 23,4%
- DE 11,0%
- TR 9,9%
- FR 6,9%
- IT 6,1%
Loại tệp
- PDF 68,4%
- Ảnh 22,5%
- Ảnh chụp màn hình 9,2%
Báo cáo theo tháng
- 61.595Jan
- 55.425Feb
- 65.572Mar
- 63.403Apr
- 69.367May
- 71.380Jun
Chia sẻ và sử dụng lại
Infographic các phát hiện chính
5 hình ảnh với số liệu của ấn bản này, sẵn sàng để chia sẻ. Bạn có thể sử dụng lại nếu ghi nguồn Kantesti (CC BY 4.0).
Phương pháp
Cách chúng tôi thực hiện báo cáo này
Các con số đếm gì, bỏ qua gì và nên đọc thế nào.
Thời gian và phạm vi
Các số liệu bao gồm phiếu xét nghiệm được phân tích từ 2026-01-01 đến 2026-06-30.
Chỉ người lớn
Chỉ tính báo cáo của người lớn. Các báo cáo được biết là của người dưới 18 tuổi bị loại khỏi số liệu.
Chỉ số đếm
Dữ liệu chỉ chứa số đếm của các phiếu xét nghiệm. Không có tên, địa chỉ e-mail, số tài khoản, ngày sinh, tên tệp hay kết quả đơn lẻ.
Các số dưới 50 không được hiển thị
Các số dưới 50 không được hiển thị, để không ai có thể bị nhận ra từ một nhóm nhỏ.
Khoảng tham chiếu của phòng xét nghiệm
Dưới và trên nghĩa là nằm ngoài khoảng tham chiếu in trên từng phiếu xét nghiệm. Khoảng tham chiếu khác nhau giữa các phòng xét nghiệm, quốc gia, độ tuổi và giới, nên kết quả nằm ngoài khoảng không phải là chẩn đoán.
Không phải số liệu dân số
Mọi người đã chọn tải phiếu xét nghiệm lên, nên số liệu chỉ mô tả các phiếu đó. Chúng không phải là tỷ lệ mắc bệnh của bất kỳ dân số nào.
Báo cáo trùng lặp và tài khoản thử nghiệm
Các báo cáo trùng lặp và tài khoản thử nghiệm hoặc nội bộ được loại bỏ trước khi đếm.
Không phải lời khuyên y khoa
Đây là số liệu mang tính thông tin, không phải chẩn đoán hay lời khuyên y khoa. Hãy trao đổi với bác sĩ về kết quả của riêng bạn.
Dữ liệu mở
Dữ liệu và trích dẫn
Toàn bộ dữ liệu của ấn bản này là mở. Bạn có thể sử dụng lại dữ liệu và biểu đồ nếu ghi công Kantesti.
Mỗi dòng là một số liệu, UTF-8, tỷ lệ phần trăm làm tròn đến một chữ số thập phân.
Giấy phép: CC BY 4.0. Được chia sẻ và chỉnh sửa khi ghi công Kantesti.
Liên hệ báo chí: [email protected]
Cách trích dẫn
Kantesti Lab Insights, Nửa đầu năm 2026. Kantesti Ltd, 2026. https://www.kantesti.net/vi/du-lieu-xet-nghiem-mau/nua-dau-nam-2026/
Người thực hiện
Ai đã thực hiện báo cáo này
Thẩm định y khoa: Nhóm Y khoa Kantesti
-
Thomas Klein, MDGiám đốc y khoa
-
Sarah Mitchell, MD, PhDNhóm y khoa
-
Prof. Dr. Hans Weber, PhDNhóm y khoa
Thẩm định ngày 2026-11-05
Bạn có phiếu xét nghiệm máu của riêng mình?
Kantesti là một công cụ phân tích xét nghiệm máu bằng AI giải thích từng chỉ số trong phiếu xét nghiệm của bạn bằng ngôn ngữ dễ hiểu.
Số liệu mang tính thông tin, không phải chẩn đoán hay lời khuyên y khoa.