BCR-ABL1 ટેસ્ટનાં પરિણામો: પોઝિટિવ, નેગેટિવ અને PCR સ્કેલ

શ્રેણીઓ
લેખો
મોલેક્યુલર હેમેટોલોજી લેબ રિપોર્ટ સમજો 2026 અપડેટ દર્દી માટે અનુકૂળ

પોઝિટિવનો અર્થ છે કે ફ્યુઝન મળી આવ્યું હતું; નેગેટિવનો અર્થ છે કે તે ચોક્કસ પરીક્ષણ દ્વારા તે મળી આવ્યું નહોતું. નિદાન અને સારવારની દેખરેખ દરમિયાન તેનો તબીબી અર્થ નોંધપાત્ર રીતે બદલાય છે.

📖 ~12 મિનિટ 📅
📝 પ્રકાશિત: 🩺 તબીબી રીતે સમીક્ષિત: ✅ પુરાવા આધારિત
⚡ ઝડપી સારાંશ v1.0 —
  1. BCR-ABL1 પોઝિટિવનો અર્થ: પરીક્ષણમાં ક્રોનિક માયલોઇડ લ્યુકેમિયા અને કેટલાક તીવ્ર લિમ્ફોબ્લાસ્ટિક લ્યુકેમિયા સાથે સંકળાયેલું ફ્યુઝન મળી આવ્યું; માત્ર આ પરિણામથી આ નિદાનો વચ્ચે ભેદ કરી શકાતો નથી.
  2. BCR-ABL1 નેગેટિવનો અર્થ: પરીક્ષણ કરેલા નમૂનામાં આવરી લેવાયેલું કોઈ ફ્યુઝન મળ્યું નથી. નેગેટિવ પરિણામથી દરેક લ્યુકેમિયા અથવા દરેક દુર્લભ BCR-ABL1 ટ્રાન્સક્રિપ્ટની શક્યતા નકારી શકાતી નથી.
  3. ઇન્ટરનેશનલ સ્કેલ: BCR-ABL1 PCR ટકાવારીઓ પ્રમાણિત ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ગુણોત્તર દર્શાવે છે, તમારા શરીર અથવા અસરગ્રસ્ત કોષીય ઘટકોની ટકાવારી નહીં.
  4. મુખ્ય મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ: 0.1% IS અથવા તેનાથી ઓછું BCR-ABL1, યોગ્ય દેખરેખ હેઠળના CML માટેના સામાન્ય MMR થ્રેશોલ્ડને પૂર્ણ કરે છે.
  5. ઊંડો મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ: MR4 એ 0.01% IS અથવા તેનાથી ઓછા સ્તરને અનુરૂપ છે; MR4.5 એ 0.0032% IS અથવા તેનાથી ઓછા સ્તરને અનુરૂપ છે, જો પરીક્ષણની સંવેદનશીલતા પૂરતી હોય.
  6. શોધી ન શકાય તેવા પરિણામો: નકારાત્મક PCR પરિણામથી MR4.5 સ્થાપિત કરી શકાતું નથી, સિવાય કે નમૂનામાં તે સંવેદનશીલતાને સમર્થન આપવા પૂરતી સંદર્ભ-જનીન સામગ્રી હોય.
  7. સારવારના સીમાચિહ્નો: 2020નું European LeukemiaNet માળખું 3, 6 અને 12 મહિને અનુક્રમે 10%, 1% અને 0.1% IS ને શ્રેષ્ઠ પ્રતિભાવની મર્યાદા તરીકે વાપરે છે; તેનું અર્થઘટન સમગ્ર તબીબી પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને કરવામાં આવે છે.
  8. સારવાર બંધ કરવી: એક શોધી ન શકાય તેવું પરિણામ ટાયરોસિન કાઇનેઝ ઇન્હિબિટર બંધ કરવાની પરવાનગી નથી. પસંદ કરાયેલા દર્દીઓને ઊંડો પ્રતિભાવ લાંબા સમય સુધી જળવાઈ રહે અને નિષ્ણાતની દેખરેખ હેઠળની મોનિટરિંગ યોજના જરૂરી છે.

પોઝિટિવ અને નેગેટિવ BCR-ABL1 પરિણામોનો ખરેખર શું અર્થ થાય છે

BCR-ABL1 પરીક્ષણનાં હકારાત્મક પરિણામોનો અર્થ એ છે કે પ્રયોગશાળાએ તમારા નમૂનામાં BCR::ABL1 ફ્યુઝન શોધ્યું છે. નકારાત્મક પરિણામોનો અર્થ એ છે કે પરીક્ષણમાં તે ફ્યુઝન શોધાયું નથી, જેને શોધવા માટે પરીક્ષણ બનાવાયું હતું. સારવાર પહેલાં, હકારાત્મક પરિણામ ફ્યુઝન-સંબંધિત લ્યુકેમિયાના નિદાનને સમર્થન આપે છે; સારવાર દરમિયાન, તે અવશેષ રોગનું માપન કરે છે. શોધી ન શકાય તેવું હોવાનો અર્થ હંમેશાં રોગમુક્તિ થતો નથી.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામો, રંગસૂત્ર ફ્યુઝન અને વિરોધાભાસી મોલેક્યુલર શોધ-દૃશ્યો દ્વારા ચિત્રિત
આકૃતિ 1: એ જ ફ્યુઝન પરિણામ સારવાર પહેલાં અને દરમિયાન જુદા જુદા પ્રશ્નોના જવાબ આપે છે.

હકારાત્મક શબ્દ કરતાં પરીક્ષણ કરાવવાનું કારણ અર્થઘટનને વધુ બદલે છે. બે કાલ્પનિક દર્દીઓનો વિચાર કરો: સતત લ્યુકોસાઇટોસિસની તપાસ કરાવતો 52 વર્ષનો દર્દી અને CML માટે પહેલેથી સારવાર લઈ રહેલો 52 વર્ષનો દર્દી. પ્રથમ દર્દીને નિદાનાત્મક વર્ગીકરણની જરૂર છે; બીજા દર્દીને અગાઉનાં મોલેક્યુલર માપનો અને સારવારની સમયરેખા સાથે સરખામણીની જરૂર છે.

ગુણાત્મક પરિણામ એ જણાવે છે કે લક્ષ્ય શોધાયું કે નહીં, જ્યારે પરિમાણાત્મક પરિણામ પરીક્ષણ-નિર્ધારિત માળખામાં તેનું પ્રમાણ માપે છે. ટકાવારી વિના ‘શોધાયું’ એવું જણાવતો અહેવાલ પ્રારંભિક ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ઓળખ માટે યોગ્ય હોઈ શકે છે, પરંતુ નિયમિત પ્રતિભાવ મૂલ્યાંકન માટે અપૂરતો હોઈ શકે છે. અમારી સમજૂતી ગુણાત્મક અને જથ્થાત્મક પરીક્ષણો આ બે અહેવાલ-સ્વરૂપોને અલગ પાડવામાં મદદ કરે છે.

અર્થઘટન ત્રણ વિગતો સાથે શરૂ થાય છે: પરીક્ષણનો હેતુ, પરીક્ષણનું આવરણ અને નમૂનાની ગુણવત્તા. હું Thomas Klein, MD, Kantesti ખાતે મુખ્ય તબીબી અધિકારી છું, અને આશ્વાસન આપતા કે ચિંતાજનક આંકડા વિશે ચર્ચા કરતાં પહેલાં હું આ વિગતો તપાસીશ. Kantesti એ AI રક્ત પરીક્ષણ વિશ્લેષક છે, જે પ્રયોગશાળાના અહેવાલોમાં વપરાતી પરિભાષા સમજાવવામાં મદદ કરે છે; અમારી સંસ્થા અને ક્લિનિકલ ફોકસ નિષ્ણાત દ્વારા કરવામાં આવતા મોલેક્યુલર હેમેટોલોજીના અર્થઘટનનું સ્થાન લેતી નથી.

BCR::ABL1 ફ્યુઝન અંતર્ગત જીવવિજ્ઞાન વિશે શું જણાવે છે

BCR::ABL1, રંગસૂત્ર 22 પરના BCR જનીન અને રંગસૂત્ર 9 પરના ABL1 જનીનમાંથી સામગ્રીને જોડે છે. પરિણામી ફ્યુઝન પ્રોટીનમાં ટાયરોસિન કાઇનેઝની અસામાન્ય સક્રિયતા હોય છે. આ સામાન્ય રીતે t(9;22) નામના પ્રાપ્ત પુનર્ગોઠવણથી થાય છે, જોકે વિવિધ અથવા સૂક્ષ્મ પુનર્ગોઠવણો પાઠ્યપુસ્તકમાં દર્શાવેલા રંગસૂત્રના દેખાવ વિના પણ એ જ ફ્યુઝન ઉત્પન્ન કરી શકે છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનો સંદર્ભ, જેમાં રંગસૂત્ર 9 અને રંગસૂત્ર 22 વચ્ચે પ્રાપ્ત થયેલું ફ્યુઝન દર્શાવેલું છે
આકૃતિ 2: પ્રાપ્ત ફ્યુઝન કાઇનેઝ સંકેત ઉત્પન્ન કરે છે, જેને લક્ષિત સારવાર દબાવી શકે છે.

ફિલાડેલ્ફિયા રંગસૂત્ર એ બદલાયેલું રંગસૂત્ર 22 છે, જે પરંપરાગત રીતે આ પુનર્ગોઠવણ સાથે સંકળાયેલું છે. કેરિયોટાઇપ રંગસૂત્રોની રચનાની તપાસ કરે છે, જ્યારે PCR સામાન્ય રીતે RNA ટ્રાન્સક્રિપ્ટને પૂરક DNAમાં રૂપાંતરિત કર્યા પછી ફ્યુઝન શોધે છે. આ સંબંધિત નિષ્કર્ષો છે, પરંતુ એકબીજાના બદલે વાપરી શકાય તેવા માપ નથી: રંગસૂત્રનો દેખાવ અને ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું પ્રમાણ જુદા જુદા પ્રશ્નોના જવાબ આપે છે.

BCR::ABL1 સામાન્ય રીતે હેમેટોપોએટિક કોષોના ક્લોનમાં પ્રાપ્ત થયેલો ફેરફાર હોય છે; તે આખા શરીરમાં હાજર વારસાગત ફેરફાર નથી. BCR::ABL1-હકારાત્મક CML ધરાવતા માતા કે પિતાએ તેમના બાળકોનું આ ફ્યુઝન માટે પરીક્ષણ આપમેળે કરાવવાની જરૂર નથી. આ વારસાગત થ્રોમ્બોફિલિયાના પરિણામથી જુદું છે, જેમ અમારી Factor V Leidenનું અર્થઘટન.

ફ્યુઝનનું જૈવિક મહત્ત્વ હા-કે-ના અહેવાલ પરથી તેની માત્રા જણાવતું નથી. એક સ્પષ્ટ રીતે પોઝિટિવ નિદાનાત્મક નમૂનો સારવારના નિર્ણાયક લક્ષ્યની પુષ્ટિ કરી શકે છે, પરંતુ તે તમને કહી શકતો નથી કે રોગ ક્રોનિક-ફેઝ CML છે કે BCR::ABL1-પોઝિટિવ એક્યુટ લ્યુકેમિયા. મોર્ફોલોજી, ઇમ્યુનોફેનોટાઇપિંગ, રંગસૂત્રોના તારણો અને તબીબી ઇતિહાસ મળીને આ તફાવત સ્થાપિત કરે છે.

નિદાન સમયે PCR, FISH અને રંગસૂત્ર પરીક્ષણો કેવી રીતે જુદાં પડે છે

PCR ફ્યુઝન ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ શોધે છે, FISH ફ્યુઝન સાથે સંકળાયેલ DNA સિગ્નલ પેટર્ન શોધે છે, અને કેરિયોટાઇપિંગ વિભાજિત થતા કોષોમાં રંગસૂત્રોનું પરીક્ષણ કરે છે. પ્રારંભિક નિદાન માટે ઘણી વાર એકથી વધુ પદ્ધતિઓની જરૂર પડે છે, કારણ કે દરેકની અલગ શક્તિઓ હોય છે. PCR ટકાવારી, FISH-પોઝિટિવ કોષોની ટકાવારી અને ફિલાડેલ્ફિયા-પોઝિટિવ મેટાફેઝની ટકાવારીને એકસરખા માપ તરીકે ગણવી નહીં.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનો માર્ગ, જેમાં PCR તૈયારી, ફ્યુઝન FISH સંકેતો અને રંગસૂત્રનું મૂલ્યાંકન દર્શાવેલું છે
આકૃતિ 3: ત્રણ પ્રયોગશાળા પદ્ધતિઓ એક જ આનુવંશિક પુનર્વ્યવસ્થાના વિવિધ સ્તરોનું પરીક્ષણ કરે છે.

નિદાનાત્મક BCR::ABL1 પરીક્ષણ મોલેક્યુલર લક્ષ્ય ઓળખે છે, પરંતુ તે સ્વતંત્ર રીતે કોષવંશ કે રોગનો તબક્કો સ્થાપિત કરતું નથી. યુરોપિયન લ્યુકેમિયાનેટની પ્રયોગશાળા ભલામણો નિદાન સમયે સાયટોજેનેટિક્સ, મોલેક્યુલર એસે અને ટ્રાન્સક્રિપ્ટની ઓળખની પૂરક ભૂમિકાઓ વર્ણવે છે (Cross et al., 2023). તેથી દેખીતી રીતે સીધુંસાદું પોઝિટિવ પરિણામ પણ બોન મેરો મૂલ્યાંકન અને વધારાના રંગસૂત્ર વિશ્લેષણની જરૂર પાડી શકે છે.

ફ્લો સાયટોમેટ્રી BCR::ABL1 PCRથી અલગ નિદાનાત્મક પ્રશ્નનો જવાબ આપે છે: કઈ કોષીય વસ્તી હાજર છે અને તે કઈ લાક્ષણિકતાઓ વ્યક્ત કરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, 20% બ્લાસ્ટ તારણનું અર્થઘટન રોગ-વિશિષ્ટ વર્ગીકરણ માપદંડો અનુસાર કરવું જોઈએ, તેને PCR પ્રતિભાવ શ્રેણીમાં રૂપાંતરિત ન કરવું જોઈએ. અમારી ચર્ચા PNH ફ્લો સાયટોમેટ્રી દર્શાવે છે કે કોષ-આધારિત અને મોલેક્યુલર માપને અલગ રાખવા શા માટે જરૂરી છે.

પેરિફેરલ સ્મિયર શંકાને વધુ મજબૂત કરી શકે છે, પરંતુ ફ્યુઝન પરીક્ષણનું સ્થાન લઈ શકતું નથી. બેસોફિલિયા, અપરિપક્વ ગ્રેન્યુલોસાઇટ્સ અથવા અસામાન્ય કોષીય મોર્ફોલોજી લક્ષિત તપાસ માટે પ્રેરિત કરી શકે છે, જ્યારે સ્મિયરમાં ટિયરડ્રોપ કોષો વિભેદક નિદાનને વિસ્તૃત કરે છે. પૂછો કે અહેવાલની ટકાવારી ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ, ઇન્ટરફેઝ ન્યુક્લિયાઇ કે મેટાફેઝિસમાંથી કઈ દર્શાવે છે—આ ત્રણેયના છેદ મૂળભૂત રીતે અલગ છે.

p210, p190 અને અસામાન્ય ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ અર્થઘટનને કેમ બદલે છે

ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું નામ દર્શાવે છે કે એસેએ કયો BCR::ABL1 RNA જંક્શન શોધ્યો અને ભવિષ્યનું મોનિટરિંગ કેવી રીતે કરવું જોઈએ. CMLના મોટા ભાગના કેસોમાં e13a2 અથવા e14a2 ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ વ્યક્ત થાય છે, જેને સામાન્ય રીતે p210 કહેવામાં આવે છે. e1a2 ટ્રાન્સક્રિપ્ટ, જેને સામાન્ય રીતે p190 કહેવામાં આવે છે, BCR::ABL1-પોઝિટિવ ALLમાં વારંવાર જોવા મળે છે, પરંતુ તે નિદાન પૂરતું મર્યાદિત નથી.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામો, એસેની તૈયારીની બાજુમાં અલગ-અલગ ફ્યુઝન RNA જંક્શન મોડેલો દ્વારા રજૂ કરાયેલ
આકૃતિ 4: ટ્રાન્સક્રિપ્ટની ઓળખ નક્કી કરે છે કે નિયમિત મોનિટરિંગ એસે રોગનું અનુસરણ કરી શકે છે કે નહીં.

CMLના આશરે 2% દર્દીઓમાં અસામાન્ય ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ હોય છે, જેનું નિયમિત p210 એસે દ્વારા વિશ્વસનીય માપન શક્ય ન પણ હોય. Cross et al. (2023) મોનિટરિંગને વાસ્તવિક ફ્યુઝનને અનુરૂપ બનાવવા માટે નિદાન સમયે ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ઓળખવાની ભલામણ કરે છે. જો મૂળ પોઝિટિવ ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ક્યારેય નોંધાઈ ન હોય અથવા તે એસેના કાર્યક્ષેત્રની બહાર હોય, તો નેગેટિવ સ્ટાન્ડર્ડ એસે ઘણો ઓછો આશ્વાસન આપે છે.

અસામાન્ય ટ્રાન્સક્રિપ્ટના મોનિટરિંગ માટે વ્યક્તિગત એસે અને સ્ટાન્ડર્ડ IS થ્રેશોલ્ડને બદલે દર્દીના પોતાના બેઝલાઇનના સંદર્ભમાં પ્રતિભાવ માપનની જરૂર પડી શકે છે. p190 ગુણોત્તરની આપમેળે p210 CML માઇલસ્ટોન્સ, જેમ કે 0.1% IS, સાથે સરખામણી કરવી જોઈએ નહીં. પ્રયોગશાળાએ સ્પષ્ટ કરવું જોઈએ કે તેના ચોક્કસ પરિણામ માટે તે ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું International Scale કેલિબ્રેશન માન્ય કરેલું છે કે નહીં.

અહેવાલના હેડર પરના સંક્ષેપ કરતાં લક્ષ્યનું ચોક્કસ નામ વધુ મહત્ત્વનું છે. Kantesti ખાતે, અમારી સમજૂતીની પદ્ધતિ BCR::ABL1 ફ્યુઝનની શોધને ABL1-સંબંધિત અન્ય મોલેક્યુલર પરીક્ષણોથી અલગ પાડે છે; અમારું બાયોમાર્કર પરિભાષા માર્ગદર્શિકા વધુ વ્યાપક સંદર્ભ આપે છે. અનુવર્તી પરિણામો સાથે મૂળ ટ્રાન્સક્રિપ્ટ અહેવાલ સાચવી રાખો, ખાસ કરીને બે હૉસ્પિટલો અથવા મોલેક્યુલર પ્રયોગશાળાઓ વચ્ચે જતાં હો ત્યારે.

નિદાન પહેલાં નેગેટિવ BCR-ABL1 પરીક્ષણનો શું અર્થ થાય છે

નકારાત્મક નિદાનાત્મક BCR::ABL1 પરિણામનો અર્થ એ છે કે પરીક્ષણ કરેલા નમૂનામાં શોધી શકાય તેવું આવરી લેવાયેલ ફ્યુઝન હાજર નહોતું; તેનો અર્થ એ નથી કે તમામ લ્યુકેમિયાને નકારી કાઢવામાં આવ્યું છે. જ્યારે એસેનું આવરણ અને નમૂનાની ગુણવત્તા યોગ્ય હોય, ત્યારે આ પરિણામ પરંપરાગત BCR::ABL1-પોઝિટિવ CMLની શક્યતા ઘટાડે છે. તબીબી શંકા ચાલુ રહે તો માત્ર આશ્વાસન આપવાને બદલે પૂરક પરીક્ષણોની જરૂર પડી શકે છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનું દૃશ્ય, નેગેટિવ પરીક્ષણ માટે પૂરતી અને અપૂરતી RNA તૈયારીઓની સરખામણી કરતું
આકૃતિ 5: નકારાત્મક પરિણામ માટે ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું યોગ્ય આવરણ અને પર્યાપ્ત નમૂનો—બંને જરૂરી છે.

તકનીકી રીતે અપૂરતો નમૂનો વાસ્તવિક નકારાત્મક પરિણામ સમાન નથી. ખરાબ થયેલું RNA, અપૂરતી કોષીય સામગ્રી, અવરોધ અથવા સંદર્ભ-જીનનું એમ્પ્લિફિકેશન નિષ્ફળ જવાથી પરિણામનું અર્થઘટન થઈ શકતું નથી. જો રિપોર્ટમાં not detected અને નમૂનાની પૂરતી યોગ્યતા અંગેની ચેતવણી—બંને હોય, તો આશ્વાસન આપતા શબ્દસમૂહને મર્યાદા પર હાવી થવા દેવાને બદલે બંને નિવેદનોને સાથે વાંચવા જોઈએ.

BCR::ABL1-નેગેટિવ વિકૃતિઓમાં પણ સંપૂર્ણ રક્ત ગણતરીમાં મોટી અસામાન્યતાઓ હોઈ શકે છે. અન્ય માયલોઇડ નીઓપ્લાઝમ, એક્યુટ લ્યુકેમિયા અને અસ્થિમજ્જા-નિષ્ફળતાની સ્થિતિઓ માટે અલગ તપાસ જરૂરી છે; નકારાત્મક ફ્યુઝન પરિણામથી આ શક્યતાઓનો ઉકેલ આવતો નથી. અમારું એપ્લાસ્ટિક એનિમિયામાં CBCની રૂપરેખાઓ BCR::ABL1 સામાન્ય સ્ક્રીનિંગ ટેસ્ટ છે એવો અર્થ સૂચવ્યા વિના, અસ્થિમજ્જા-નિષ્ફળતાનો એક અલગ માર્ગ સમજાવીએ છીએ.

નિદાનના લેબલ બદલતાં પહેલાં અસંગત પરિણામો અંગે પ્રયોગશાળા સાથે ચર્ચા કરવી યોગ્ય છે. નકારાત્મક નિયમિત p210 PCR સાથે FISHનું ફ્યુઝન-પોઝિટિવ પરિણામ આવરી ન લેવાયેલા ટ્રાન્સક્રિપ્ટ અથવા બીજી તકનીકી સમસ્યાનો સંકેત આપી શકે છે, જ્યારે એકલું અત્યંત ઓછું PCR સિગ્નલ પુષ્ટિ માગી શકે છે. વ્યવહારુ પ્રશ્ન એ નથી કે બેમાંથી કયો ટેસ્ટ જીતે છે, પરંતુ એ છે કે શું બંને પદ્ધતિઓએ યોગ્ય સામગ્રીમાં એક જ લક્ષ્યનું પરીક્ષણ કર્યું હતું.

BCR-ABL1 PCR ઇન્ટરનેશનલ સ્કેલની ટકાવારી કેવી રીતે વાંચવી

BCR-ABL1 PCR International Scale ટકાવારી એ BCR::ABL1 ટ્રાન્સક્રિપ્ટનો સંદર્ભ-જીન સાથેનો કેલિબ્રેટેડ ગુણોત્તર છે, જે પ્રમાણભૂત ઐતિહાસિક આધારરેખા સામે વ્યક્ત થાય છે. તે તમારા શરીરમાં લ્યુકેમિક કોષોની ટકાવારી નથી. 100%ની IS આધારરેખા સંદર્ભ માટેનો નિયમ છે, એવો દાવો નથી કે દરેક કોષીય ઘટક અસરગ્રસ્ત છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનું દૃશ્યીકરણ, ફ્યુઝન RNAની પ્રચુરતા અને સંદર્ભ-જનીન સામગ્રીની સરખામણી કરતું
આકૃતિ 6: International Scaleની ટકાવારીઓ અસરગ્રસ્ત કોષીય ઘટકોની ગણતરી કરવાને બદલે ટ્રાન્સક્રિપ્ટના ગુણોત્તરને પ્રમાણભૂત બનાવે છે.

International Scale પ્રયોગશાળાનાં માપને પ્રારંભિક CML સારવાર અભ્યાસોમાં વપરાયેલી પ્રમાણભૂત આધારરેખા સાથે જોડે છે. પ્રયોગશાળા માપેલા ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ગુણોત્તર પર સ્થાપિત કેલિબ્રેશન પદ્ધતિ, જેમ કે માન્ય કરાયેલ રૂપાંતરણ ગુણાંક અથવા કેલિબ્રેટેડ એસે સિસ્ટમ, લાગુ કરે છે. 100% ISથી વધુ મૂલ્યો આવી શકે છે અને તેનો અર્થ એ નથી કે દર્દીના 100%થી વધુ કોષો લ્યુકેમિક છે.

BCR::ABL1નું 1% IS, 0.1% IS કરતાં દસ ગણું ઊંચું છે, ભલે તફાવત માત્ર 0.9 ટકાબિંદુનો હોય. માપનો છેદ સંદર્ભ-જીનનું અભિવ્યક્તિ સ્તર છે, પરંપરાગત કોષગણતરી નહીં. અમારી સમજૂતી ગણતરીઓ અને ટકાવારીઓ સંબંધિત છેદની સમસ્યા દર્શાવે છે, જોકે CBCની ટકાવારીઓ અને મોલેક્યુલર ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ગુણોત્તર અલગ માપ છે.

ISનો ઉલ્લેખ ન કરતા રિપોર્ટનું અર્થઘટન આપમેળે IS માઇલસ્ટોન અનુસાર ન કરવું જોઈએ. 0.08%નો કાચો BCR::ABL1/ABL1 ગુણોત્તર, એસેના કેલિબ્રેશન અને ટ્રાન્સક્રિપ્ટના આવરણ પર આધાર રાખીને, 0.08% ISને અનુરૂપ હોઈ પણ શકે અને ન પણ હોઈ શકે. દર્શાવેલું મૂલ્ય પહેલેથી પ્રમાણભૂત બનાવેલું છે કે નહીં તે પ્રયોગશાળાને પૂછો; રૂપાંતરણ બે વાર લાગુ કરવું એટલું જ ભ્રામક છે જેટલું તે બિલકુલ લાગુ ન કરવું.

Kantesti એ AI બ્લડ ટેસ્ટ રિપોર્ટ સમજો પ્લેટફોર્મ છે, જે મોલેક્યુલર ટકાવારીને સ્પષ્ટપણે IS તરીકે દર્શાવવામાં આવી છે કે નહીં તે સહિત, રિપોર્ટના એકમો વચ્ચેનો ભેદ સમજવામાં મદદ કરે છે. કેલિબ્રેશન અથવા નમૂનાની સંવેદનશીલતા દર્શાવેલી ન હોય તો માત્ર ઓછું દેખાતું આંકડું પ્રતિભાવની શ્રેણી નક્કી કરવા પૂરતું નથી. સૌથી સુરક્ષિત સરખામણી માટે દરેક ટકાવારી સાથે ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું નામ, પ્રયોગશાળા, સંદર્ભ-જીન અને તારીખ નોંધો.

MMR, MR4 અને MR4.5 થ્રેશોલ્ડનો શું અર્થ થાય છે

મેજર મોલેક્યુલર રિસ્પોન્સ, અથવા MMR,નો અર્થ એ છે કે પ્રમાણભૂત CML મોનિટરિંગમાં BCR::ABL1 0.1% IS અથવા તેનાથી ઓછું હોય. MR4નો અર્થ 0.01% IS અથવા તેનાથી ઓછું; MR4.5નો અર્થ 0.0032% IS અથવા તેનાથી ઓછું. એસે અને નમૂનો દાવો કરેલી માપન-સંવેદનશીલતાને સમર્થન આપતા હોય ત્યારે, આ શ્રેણીઓ ક્રમશઃ વધુ ઊંડા મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ દર્શાવે છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામો, કેલિબ્રેટેડ મોલેક્યુલર પરીક્ષણ સાધનો અને સંદર્ભ તૈયારીઓ દ્વારા દર્શાવાયેલા
આકૃતિ 7: ઊંડા પ્રતિભાવની શ્રેણીઓ માટે ટ્રાન્સક્રિપ્ટના ઓછા ગુણોત્તર અને પૂરતી માપન સંવેદનશીલતા જરૂરી છે.

MR લેબલ પ્રમાણિત IS આધારરેખાથી થયેલા લઘુગણકીય ઘટાડા દર્શાવે છે, દરેક દર્દીના પોતાના નિદાન-સમયના મૂલ્યથી થયેલા ઘટાડા નહીં. 100% થી 0.1% IS સુધીનો ઘટાડો 1,000 ગણો ઘટાડો છે અને MR3 અથવા MMRને અનુરૂપ છે. 35% ISથી શરૂઆત કરનાર દર્દીએ MR4 નક્કી કરતી વખતે પ્રમાણિત આધારરેખાના બદલે 35%નો ઉપયોગ ન કરવો જોઈએ.

ઓછું પોઝિટિવ પરિણામ પણ રોગ પરના ઉત્તમ નિયંત્રણને દર્શાવી શકે છે. 0.006% ISનું BCR::ABL1 આંકડાકીય રીતે MR4ના માપદંડને પૂર્ણ કરે છે, છતાં શોધી શકાય તેવું રહે છે; તેથી પોઝિટિવ પરિણામનો અર્થ આપમેળે સારવારની નિષ્ફળતા થતો નથી. તેનાથી વિપરીત, કોષ્ટકની શ્રેણીઓ પ્રતિભાવના વર્ણનો છે—કટોકટીની ગંભીરતાના સ્તરો નહીં—અને તેનું અર્થઘટન સારવારના સમયગાળા અને અનુક્રમિક પરિણામો સાથે કરવું આવશ્યક છે.

મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ અને અસ્વિશિષ્ટ કોષીય ટર્નઓવરના માર્કર્સ જુદા પ્રશ્નોના જવાબ આપે છે. માં એકલ વધારો LDH અને કોષીય ટર્નઓવર BCR::ABL1 મોનિટરિંગનું સ્થાન લઈ શકતા નથી કે MR શ્રેણી નક્કી કરી શકતા નથી. શોધી ન શકાય તેવું પરિણામ હોય ત્યારે તેને MR4.5 અથવા MR5 કહેતાં પહેલાં સંદર્ભ-જનીનના ટ્રાન્સક્રિપ્ટની સંખ્યા અથવા પ્રયોગશાળાનું માન્ય કરેલું સંવેદનશીલતા નિવેદન માગો.

પ્રમાણિત આધારરેખા 100% IS ઐતિહાસિક સંદર્ભ આધારરેખા; કોષીય ટકાવારી અથવા સામાન્ય શ્રેણી નહીં.
MR2 ≤1% IS પ્રમાણિત આધારરેખાથી બે-લૉગનો મોલેક્યુલર ઘટાડો.
MMR / MR3 ≤0.1% IS મુખ્ય મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ; ત્રણ-લૉગનો ઘટાડો.
MR4 ≤0.01% IS ચાર-લૉગનો ઘટાડો, પૂરતી એસે અને નમૂનાની સંવેદનશીલતા સાથે.
MR4.5 ≤0.0032% IS 4.5-લૉગનો ઘટાડો, પૂરતી એસે અને નમૂનાની સંવેદનશીલતા સાથે.
MR5 ≤0.001% IS પાંચ-લોગનો ઘટાડો; તેના માટે ખાસ સંવેદનશીલ અને પર્યાપ્ત પરીક્ષણ જરૂરી છે.

સારવારનો સમય PCR પરિણામનો અર્થ કેવી રીતે બદલે છે

BCR::ABL1 ટકાવારીનું અર્થઘટન સારવાર શરૂ થયાને કેટલો સમય થયો છે, અગાઉનાં પરિણામો અને સારવારમાં થયેલા વિરામના સંદર્ભમાં કરવું જોઈએ. 2020 European LeukemiaNet માળખું શ્રેષ્ઠ પ્રતિસાદને 3 મહિને 10% ISથી વધુ નહીં, 6 મહિને 1% અને 12 મહિને 0.1% તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરે છે. એક જ મૂલ્યથી સારવારનું સંપૂર્ણ મૂલ્યાંકન થતું નથી.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનું નિરીક્ષણ-દૃશ્ય, ક્રમશઃ નમૂના પૅકેટો અને નિષ્ણાત સાથેની સલાહ દર્શાવતું
આકૃતિ 8: સારવારનો સમયગાળો અને મોલેક્યુલર ફેરફારોનો ક્રમ નક્કી કરે છે કે એક પરિણામનો અર્થ શું થાય છે.

3, 6 અને 12 મહિનાના માઇલસ્ટોન દવા બદલવાની સ્વચાલિત સૂચનાઓ નહીં, પરંતુ નિર્ણય માટેનાં માળખાં છે. Hochhaus et al. (2020) સ્પષ્ટ કરે છે કે 3 મહિને 10% ISથી વધુ મૂલ્યને તે માળખાની નિષ્ફળતાની વ્યાખ્યામાં આવતાં પહેલાં 1–3 મહિનામાં ફરી પુષ્ટિ કરવી જરૂરી છે. ત્યારપછીના નિષ્ણાતના નિર્ણયો પણ ઘટાડાની ગતિ, દવાની સહનશીલતા, સહવર્તી રોગો અને સારવારના લક્ષ્યોને ધ્યાનમાં લે છે.

0.2% ISનું એકસરખું પરિણામ 6 મહિને અને MMR સ્થિર રહ્યાંનાં વર્ષો પછી અલગ અર્થ ધરાવી શકે છે. 6 મહિને તે 2020ના માળખામાં 1%ની શ્રેષ્ઠ-પ્રતિસાદ મર્યાદાથી નીચે છે; 0.1%થી નીચે લાંબા સમય સુધી રહ્યા પછી, તે MMR ગુમાવવાનો સંકેત હોઈ શકે છે અને વધુ નજીકથી તપાસ કરવી યોગ્ય હોઈ શકે છે. અમારું ક્રમબદ્ધ પરિણામોની સરખામણી માપન સાથે તારીખો અને તબીબી ઘટનાઓ જોડેલી રાખવા પર ભાર મૂકે છે.

દવામાં વિક્ષેપ મોલેક્યુલર ઘટાડો ધીમો થવાનું સમજાવી શકે છે, પરંતુ તે જૈવિક પ્રતિકારનો પુરાવો નથી. 6 મહિને 0.8% IS ધરાવતા કાલ્પનિક દર્દીમાં, અસહ્યતાને કારણે દવામાં 3 અઠવાડિયાનો નોંધાયેલો વિરામ અર્થઘટન માટે મહત્ત્વનો હશે. તમારા હેમેટોલોજી નિષ્ણાતની મુલાકાતે વાસ્તવિક શરૂઆતની તારીખ, ડોઝ ચૂકી ગયાનો ઇતિહાસ અને વિરામની તારીખો લઈ જાઓ—માત્ર લેબોરેટરીનો ઊંચો દર્શાવતો ફ્લેગ નહીં.

BCR-ABL1 પરિણામ શોધી ન શકાય તે સાજા થયાનું પ્રમાણ કેમ નથી

BCR::ABL1 ન મળવાનો અર્થ છે કે તે નમૂનાની દર્શાવેલી સંવેદનશીલતાની મર્યાદામાં કોઈ લક્ષ્ય મળ્યું નથી; તેનો અર્થ એ નથી કે ફ્યુઝન-પોઝિટિવ દરેક કોષ અદૃશ્ય થઈ ગયો છે. અવશેષ કોષો પરીક્ષણની શોધ-મર્યાદાથી નીચે રહી શકે છે. તેથી દર્દીને દવા, મોલેક્યુલર મોનિટરિંગ અથવા બંનેની હજુ જરૂર હોવા છતાં રિપોર્ટ નેગેટિવ આવી શકે છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોનું ચિત્ર, ફ્યુઝન-સંલગ્ન કોષીય વસ્તીનો અલ્પ અવશેષ દર્શાવતું
આકૃતિ 9: અવશેષ ફ્યુઝન-પોઝિટિવ કોષસમૂહો નમૂનાની મોલેક્યુલર શોધ-મર્યાદાથી નીચે રહી શકે છે.

પ્રતિસાદ ન મળ્યો હોય તેની ઊંડાઈ તપાસવામાં આવેલા ઉપયોગી રેફરન્સ-જીન મટિરિયલની માત્રા પર આધાર રાખે છે. ABL1ને રેફરન્સ જિન તરીકે વાપરતાં, સામાન્ય રીતે વપરાતા માપદંડો અનુસાર, પ્રતિસાદ MR4 તરીકે શોધી ન શકાય તે સમર્થિત કરવા માટે ઓછામાં ઓછા 10,000 ABL1 ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ, MR4.5 માટે 32,000 અને MR5 માટે 100,000 જરૂરી છે; આ લેબોરેટરીની માન્ય કરેલી કાર્યપદ્ધતિને આધીન છે (Cross et al., 2023). આ ગણતરીઓ માપનની પર્યાપ્તતા આંકે છે; તે લ્યુકેમિક કોષોની ગણતરી નથી.

8,000 ABL1 ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સમાં ન મળ્યાને આપમેળે 50,000માં ન મળ્યાની સમાન ઊંડાઈ આપી શકાય નહીં. બીજો નમૂનો વધુ ઊંડા પ્રતિસાદના દાવાને સમર્થન આપી શકે છે, જ્યારે પહેલો નમૂનો MR4 માટેની સામાન્ય ABL1 ગણતરીની જરૂરિયાત પૂરી કરતો નથી. આ ચોક્કસ નમૂનામાં પ્રાપ્ત થયેલી સંવેદનશીલતા વિશે પૂછો, માત્ર ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટની જાહેરાત કરેલી શ્રેષ્ઠ શોધ-મર્યાદા વિશે નહીં.

અન્ય ક્ષેત્રોમાં પણ ‘શોધાયું નથી’ એ પરીક્ષણનું નિવેદન છે, પરંતુ સારવાર પર તેની અસરો રોગ-વિશિષ્ટ હોય છે. અમારા HIV વાયરલ-લોડની સમજૂતી HIV વ્યવસ્થાપનના નિયમો CML પર લાગુ પડે છે એવો સંકેત આપ્યા વિના માપનનો આ તફાવત સ્પષ્ટ કરે છે. BCR::ABL1 મોનિટરિંગ માટે, દર્શાવેલા 0.000%ને અવશેષ રોગ શૂન્ય હોવાનો ગણિતીય પુરાવો માનીને તેનું અર્થઘટન ન કરો.

વધતું કે નવેસરથી શોધી શકાય તેવું PCR પરિણામ ક્યારે પગલાં લેવાની જરૂર દર્શાવે છે

BCR::ABL1નું વધતું પરિણામ હોય ત્યારે માત્ર શોધી શકાય છે એટલા માટે ગભરાવાને બદલે, તેનું નિરપેક્ષ સ્તર, આધારરેખા સામેનો ફેરફાર અને તબીબી પરિસ્થિતિનું અર્થઘટન કરવું જરૂરી છે. 0.002%થી 0.004% IS સુધીનો ફેરફાર MR4ની અંદર જ રહે છે, જ્યારે 0.02%થી 0.2% સુધીનો ફેરફાર MMRની મર્યાદા પાર કરે છે. આ પરિસ્થિતિઓમાં અલગ પ્રકારનું ફોલો-અપ જરૂરી છે.

BCR-ABL1 પરીક્ષણના પરિણામોની સંકલ્પના, ફ્યુઝન ધરાવતી અસ્થિમજ્જાની વસ્તીઓ અને બદલાતી ટ્રાન્સક્રિપ્ટ પ્રચુરતા દર્શાવતી
આકૃતિ 10: વધારો ત્યારે સૌથી વધુ મહત્ત્વનો બને છે જ્યારે તે પ્રતિસાદની મર્યાદા પાર કરે અથવા સતત રહે.

ટ્રાન્સક્રિપ્ટના માપ ખૂબ ઓછા હોય ત્યારે સેમ્પલિંગમાં વધુ ફેરફાર જોવા મળે છે, કારણ કે ગણતરીમાં ઓછા લક્ષ્ય અણુઓ સામેલ હોય છે. પરિમાણની મર્યાદાથી નીચે શોધી શકાય તેવું એટલે લક્ષ્ય મળી આવ્યું હતું, પરંતુ તેની માત્રાનો અંદાજ પ્રયોગશાળાની સામાન્ય પરિમાણાત્મક વિશ્વસનીયતા સાથે લગાવી શકાતો નથી. આ શબ્દપ્રયોગ 0.2% IS ના પુનઃઉત્પાદિત રીતે પરિમાણ કરેલા પરિણામથી અલગ છે, ભલે બંને પોઝિટિવ દેખાઈ શકે.

સારવાર દરમિયાન MMR ગુમાવાય તો દવા નિયમિત લેવી, સારવારમાં વિક્ષેપ, દવાઓની આંતરક્રિયાઓ અને સંભવિત પ્રતિકારની સમીક્ષા કરવી જરૂરી છે. Kantesti AI સમજૂતીઓમાં નીચા સ્તરના બે ગણાં વધઘટ અને 0.1% IS વટાવતા દસ ગણાં વધારા વચ્ચેનો ભેદ જળવાવો જોઈએ; માત્ર રંગના સંકેત પરથી કોઈનું અર્થઘટન ન કરવું જોઈએ. અમારી ચર્ચા પ્રયોગશાળાની મુલાકાતો વચ્ચેના તફાવતો માપનનો સામાન્ય સંદર્ભ આપે છે, પરંતુ આણ્વિક હેમેટોલોજીના નિયમોનો વિકલ્પ નથી.

BCR::ABL1 ફ્યુઝનનું પરિમાણ અને ABL1 કાઇનેઝ-ડોમેન મ્યુટેશન પરીક્ષણ અલગ એસે છે. પહેલું ફ્યુઝન ટ્રાન્સક્રિપ્ટની માત્રાને ટ્રૅક કરે છે; બીજું, તબીબી રીતે સૂચિત હોય ત્યારે, સારવારના પ્રતિકારની તપાસ કરી શકે છે. દેખરેખ હેઠળની સારવાર-મુક્ત રિમિશન દરમિયાન, MMR ગુમાવાય તો સામાન્ય રીતે બીજી નિયમિત તપાસની રાહ જોવાને બદલે તરત જ સારવાર ફરી શરૂ કરવામાં આવે છે, જ્યારે સારવાર દરમિયાન થતા નાના વધઘટ માટે પહેલાં પુનઃપરીક્ષણ કરાવવામાં આવી શકે છે.

નમૂનાની પ્રક્રિયા અને પ્રયોગશાળામાં થતા ફેરફારો પરિણામોને કેવી રીતે અસર કરે છે

RNAની ગુણવત્તા, નમૂનામાં કોષોની સંખ્યા, એસેનું આવરણ અને પ્રયોગશાળાનું કેલિબ્રેશન BCR::ABL1 પરિણામોનું કેટલા વિશ્વાસપૂર્વક અર્થઘટન કરી શકાય તે બદલી શકે છે. CMLની મોટાભાગની નિયમિત આણ્વિક દેખરેખમાં પરિઘીય રક્તનો ઉપયોગ થાય છે, જે ઘણીવાર સ્થાનિક સૂચનાઓ અનુસાર EDTA ટ્યુબમાં એકત્રિત કરવામાં આવે છે. આ એસે માટે સામાન્ય રીતે ઉપવાસ જરૂરી નથી, પરંતુ યોગ્ય રીતે નમૂનો એકત્રિત કરવો અને તેની તાત્કાલિક પ્રક્રિયા કરવી હજી પણ મહત્ત્વપૂર્ણ છે.

સુરક્ષિત નમૂનો અને મોલેક્યુલર પરિવહન સામગ્રી દર્શાવતો BCR-ABL1 પરીક્ષણ પરિણામોનો સંગ્રહ કાર્યપ્રવાહ
આકૃતિ ૧૧: યોગ્ય રીતે નમૂનો એકત્રિત કરવો અને તેની પ્રક્રિયા કરવાથી વિશ્વસનીય ફ્યુઝન માપન માટે જરૂરી RNA સુરક્ષિત રહે છે.

આણ્વિક દેખરેખનો નમૂનો પ્રયોગશાળાની માન્ય પરિવહન અને સ્થિરતાની શરતોની અંદર ત્યાં પહોંચવો આવશ્યક છે. સ્વીકાર કરતી પ્રયોગશાળાની સૂચનાઓના સ્થાને સલામતીથી લાગુ કરી શકાય એવો કોઈ સર્વસામાન્ય 24-કલાકનો નિયમ નથી; ટ્યુબનો પ્રકાર, તાપમાન અને પરિવહનનો સમય પદ્ધતિ પર આધારિત હોય છે. અમારી પ્રથમ નમૂનો આપવાની તૈયારી અંગેની સલાહ મુલાકાતનું આયોજન કરવામાં મદદ કરે છે, પરંતુ આણ્વિક પ્રયોગશાળાની જરૂરિયાતોને પ્રાથમિકતા આપવી જોઈએ.

પ્રયોગશાળા બદલવાથી માપનમાં એવો ફેરફાર થઈ શકે છે જે જૈવિક ફેરફાર જેવો લાગે. યોગ્ય રીતે પ્રમાણિત થયેલી બે પ્રયોગશાળાઓનો હેતુ સરખાં IS મૂલ્યો આપવાનો હોય છે, છતાં નિષ્કર્ષણ, એમ્પ્લિફિકેશન અને નીચા સ્તરે સેમ્પલિંગના તફાવતો મહત્ત્વના રહે છે. જો નવી પ્રયોગશાળામાંથી મળેલું પહેલું પરિણામ 0.03% થી 0.06% IS સુધી બદલાય, તો નિષ્ણાતે બે ગણાં તફાવતને પ્રતિકાર તરીકે સમજતાં પહેલાં અગાઉનો પ્રવાહ અને પદ્ધતિનું મૂલ્યાંકન કરવું જોઈએ.

માત્ર અણુઓની ગણતરી અલગ રીતે કરે છે એટલા માટે ડિજિટલ PCRનું પરિણામ આપમેળે International Scale પરનું પરિણામ બની જતું નથી. પરંપરાગત પ્રતિભાવ-મર્યાદાઓ લાગુ કરતાં પહેલાં ડિજિટલ એસેને પણ યોગ્ય માન્યતા, ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું આવરણ અને IS કેલિબ્રેશનની જરૂર રહે છે. પ્રયોગશાળાનું નામ, નમૂનાનો પ્રકાર, સંદર્ભ જનીન અને સંવેદનશીલતા દર્શાવતો એક જ સતત રેકોર્ડ રાખો; પરીક્ષણ કેન્દ્ર બે કે તેથી વધુ વાર બદલ્યા પછી આ ખાસ ઉપયોગી બને છે.

વારંવારના નેગેટિવ BCR-ABL1 પરીક્ષણો પછી સારવાર બંધ કરી શકાય?

કાળજીપૂર્વક પસંદ કરાયેલા કેટલાક CML દર્દીઓ લાંબા સમય સુધી ઊંડો આણ્વિક પ્રતિભાવ જળવાયા પછી સારવાર-મુક્ત રિમિશનનો પ્રયાસ કરી શકે છે, પરંતુ વારંવારના નેગેટિવ પરીક્ષણો માત્રથી પાત્રતા નક્કી થતી નથી. હેમેટોલોજિસ્ટે રોગનો ઇતિહાસ, સારવારનો સમયગાળો, ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું મોનિટરિંગ કરી શકાય તેવી સ્થિતિ અને વારંવાર સંવેદનશીલ PCR કરાવવાની સુલભતાની પુષ્ટિ કરવી આવશ્યક છે. એક રિપોર્ટમાં રોગ શોધી શકાય તેમ નથી એવું લખ્યું હોય એટલા માટે ટાયરોસિન કાઇનેઝ ઇન્હિબિટર બંધ ન કરો.

દવા આયોજન અને મોલેક્યુલર અનુવર્તી સામગ્રી સાથે સારવાર-મુક્ત રિમિશન અંગેની BCR-ABL1 પરીક્ષણ પરિણામોની ચર્ચા
આકૃતિ 12: સારવાર-મુક્ત રિમિશન માટે નિયોજિત દેખરેખ જરૂરી છે; બાકી રહેલો રોગ ગેરહાજર હોવાનું જાહેર કરવું પૂરતું નથી.

યુરોપિયન લ્યુકેમિયાનેટના 2020ના સારવાર બંધ કરવાના માળખામાં પ્રથમ ક્રોનિક તબક્કો, લાંબી સારવાર અને સતત ઊંડો પ્રતિભાવ સામેલ છે. સારવારનો લઘુત્તમ સમયગાળો સામાન્ય રીતે 5 વર્ષથી વધુ, અથવા બીજી પેઢીના TKI માટે 4 વર્ષથી વધુ હોય છે; સાથે 2 વર્ષથી વધુ સમય સુધી MR4 અથવા તેનાથી ઊંડો પ્રતિભાવ અને પાત્રતાની અન્ય શરતો આવશ્યક છે (Hochhaus et al., 2020). સ્થાનિક અને વધુ નવા નિષ્ણાત પ્રોટોકોલ અલગ હોઈ શકે છે; આ આંકડા સ્વ-મૂલ્યાંકન માટેની ચેકલિસ્ટ નથી.

ઘણા પસંદ કરાયેલા દર્દીઓ માટે સારવાર-મુક્ત રિમિશન શક્ય છે, પરંતુ આણ્વિક પુનરાવૃત્તિ હજી પણ સામાન્ય છે. EURO-SKI એ સારવાર બંધ કર્યા પછી 6 મહિનામાં 61% અને 24 મહિનામાં 50%નું મોલેક્યુલર રિલેપ્સ-ફ્રી સર્વાઇવલ નોંધ્યું (Saussele et al., 2018). આ અંદાજો પાત્ર અભ્યાસ-વસ્તીને લાગુ પડે છે, અશોધી શકાય તેવું પરિણામ મેળવનારા દરેક દર્દીને નહીં.

2020 ELN માળખું સારવાર બંધ કર્યા પછી પ્રથમ 6 મહિના સુધી દર મહિને PCR, 6–12 મહિનાના ગાળા દરમિયાન દર 2 મહિને અને ત્યાર પછી દર 3 મહિને કરવાની ભલામણ કરે છે. પરીક્ષણની વિશ્વસનીય ઉપલબ્ધતા અને ઝડપી અહેવાલ આપવો એ સલામતી યોજનાનો ભાગ છે. અમારું દવાઓના વલણને ટ્રૅક કરવા અંગેનું માર્ગદર્શન તારીખો ગોઠવવામાં મદદ કરે છે, પરંતુ કોઈ ઍપ સારવાર બંધ કરવાની મંજૂરી આપી શકતી નથી કે સારવાર ફરી શરૂ કરવાના નિર્ણયમાં વિલંબ કરી શકતી નથી.

MMR ગુમાવવું—BCR::ABL1 0.1% ISથી ઉપર વધવું—નિરીક્ષણ હેઠળના સારવાર બંધ કરવાના પ્રયાસ દરમિયાન સારવાર ફરી શરૂ કરવાનું સામાન્ય મોલેક્યુલર સંકેત છે. આ મર્યાદાથી નીચે શોધી શકાય તેવી સ્થિતિ હોય તો સારવાર-મુક્ત રિમિશન આપમેળે સમાપ્ત થતું નથી, જોકે તેના કારણે વધુ નજીકથી દેખરેખ રાખવાની જરૂર પડી શકે છે. વાત એવી છે કે સારવાર-મુક્ત રિમિશનનો અર્થ ચાલુ દવા વિના રોગનું નિયંત્રણ થાય છે; ફ્યુઝન-પોઝિટિવ કોષો બાકી નથી તેનો તે પ્રયોગશાળાકીય પુરાવો નથી.

તમારા અહેવાલમાં શું તપાસવું અને તમારા હેમેટોલોજિસ્ટને શું પૂછવું

BCR::ABL1 અહેવાલનું અર્થઘટન કરતાં પહેલાં છ બાબતો તપાસો: પરીક્ષણનો હેતુ, ટ્રાન્સક્રિપ્ટ, નમૂનો, IS સ્થિતિ, સંવેદનશીલતા અને અગાઉનું તારીખવાળું પરિણામ. નવું પોઝિટિવ નિદાનાત્મક પરીક્ષણ આવે તો હેમેટોલોજી નિષ્ણાત સાથે તાત્કાલિક અનુસરણ જરૂરી છે; દેખરેખ માટેના પરિણામની તમારા સારવાર-યોજના સાથે સરખામણી કરવાની જરૂર છે. માત્ર ટકાવારીના આધારે આ બંનેમાંથી કોઈ પણ પરિસ્થિતિનું સલામત મૂલ્યાંકન થઈ શકતું નથી.

રંગસૂત્રના મોડેલો, નમૂના સામગ્રી અને નિષ્ણાતના હાથ સાથે BCR-ABL1 પરીક્ષણ પરિણામોની સમીક્ષાનું દૃશ્ય
આકૃતિ ૧૩: સંપૂર્ણ અર્થઘટનમાં એસેની વિગતો, અગાઉનાં પરિણામો અને સારવાર-યોજનાનો સમાવેશ થાય છે.

ત્રણ ઉપયોગી પ્રશ્નો છે: શું આ પરિણામ ઇન્ટરનેશનલ સ્કેલ પર છે, આ નમૂનો પ્રતિભાવની કેટલી ઊંડાઈને સમર્થન આપે છે અને શું મારી પ્રતિભાવ શ્રેણી બદલાઈ છે? Thomas Klein, MD તરીકે, મારી વ્યવહારુ ભલામણ છે કે નવીનતમ માપની સાથે મૂળ ટ્રાન્સક્રિપ્ટ-ઓળખ અહેવાલ પણ લાવો. અમારાં ક્લિનિકલ પદ્ધતિ અને મર્યાદાઓ સમજાવે છે કે સ્વચાલિત સ્પષ્ટીકરણો સારવાર કરતા નિષ્ણાતના મૂલ્યાંકનથી નીચા સ્થાને જ રહેવા જોઈએ.

Kantesti એ AI-સંચાલિત રક્ત પરીક્ષણ વિશ્લેષણ સાધન છે, જે અહેવાલની પરિભાષા અને તારીખવાળા પ્રયોગશાળાકીય વલણો ગોઠવવામાં મદદ કરી શકે છે; તે લ્યુકેમિયાનું નિદાન કરતું નથી કે TKIમાં ફેરફાર અંગે માર્ગદર્શન આપતું નથી. મોલેક્યુલર અહેવાલોમાં ખાસ કરીને સંવેદનશીલ માહિતી હોય છે, જેમાં નિદાન સાથે જોડાયેલી આનુવંશિક શોધોનો પણ સમાવેશ થાય છે. અમારું ગોપનીયતા અને ડેટા સંચાલન અહેવાલ શેર કરતાં પહેલાં જુઓ, અને માત્ર એક કાપેલો આંકડો અપલોડ કરવાને બદલે સંવેદનશીલતા અંગેનું સંપૂર્ણ નિવેદન સાચવી રાખો.

ગંભીર લક્ષણો વિના એક નવું પોઝિટિવ પરિણામ સામાન્ય રીતે મોલેક્યુલર શોધને કારણે જ ઇમરજન્સી મુલાકાત લેવાને બદલે નિષ્ણાતનો તાત્કાલિક સંપર્ક કરવાની જરૂર દર્શાવે છે. કેન્સરવિરોધી સારવાર દરમિયાન 38°C કે તેથી વધુ તાવ, શ્વાસ લેવામાં ગંભીર તકલીફ, છાતીમાં દુખાવો, મૂંઝવણ અથવા નોંધપાત્ર રક્તસ્રાવ માટે તમારી ટીમની સૂચનાઓ અનુસાર તાત્કાલિક મૂલ્યાંકન જરૂરી છે. અમારું અહેવાલ શેર કરવા માટેની ગોપનીયતા-તપાસયાદી દસ્તાવેજ તૈયાર કરવામાં મદદ કરી શકે છે, પરંતુ તાત્કાલિક લક્ષણો હોય ત્યારે AIના સ્પષ્ટીકરણની રાહ જોશો નહીં.

સંશોધન પ્રકાશનો અને આ થ્રેશોલ્ડ પાછળના પુરાવા

આ લેખમાં BCR::ABL1નું અર્થઘટન CMLની ક્લિનિકલ ભલામણો, મોલેક્યુલર પ્રયોગશાળાકીય માર્ગદર્શન અને સારવાર બંધ કરવાના પુરાવા પર આધારિત છે. 17 ઑક્ટોબર, 2026 સુધીમાં, ખાસ ઉલ્લેખિત સ્રોતો 2020ની ELN ભલામણો, 2023ની ELN પ્રયોગશાળાકીય ભલામણો અને 2018નો EURO-SKI અહેવાલ છે. આ તારીખનો અર્થ એવો નથી કે 2026ની નવી માર્ગદર્શિકા જારી થઈ છે.

રંગસૂત્ર પુનર્ગોઠવણી, ફ્યુઝન RNA અને કાઇનેઝ પ્રોટીનને જોડતું BCR-ABL1 પરીક્ષણ પરિણામોનું પુરાવા મોડેલ
આકૃતિ 14: ક્લિનિકલ પુરાવા ફ્યુઝન બાયોલોજી, માન્ય મોલેક્યુલર માપન અને સારવારના નિર્ણયોને પરસ્પર જોડે છે.

નીચે આપેલા ત્રણ બાહ્ય સંદર્ભો આ લેખના જુદા જુદા ભાગોને સીધો આધાર આપે છે. Hochhaus et al. (2020) પ્રતિભાવના માઇલસ્ટોન અને સારવાર બંધ કરવાની શરતોને સમર્થન આપે છે; Cross et al. (2023) ટ્રાન્સક્રિપ્ટ કવરેજ, કેલિબ્રેશન અને નમૂના-સંવેદનશીલ પ્રતિભાવ અહેવાલને સમર્થન આપે છે. Saussele et al. (2018) સારવાર-મુક્ત રિમિશનના સંભાવિત પરિણામો આપે છે, જેને એસેની વિશ્લેષણાત્મક શોધ-મર્યાદા સાથે ગૂંચવવા ન જોઈએ.

બે Kantesti DOI પ્રકાશનો સંબંધિત પ્રયોગશાળા શિક્ષણ સંસાધનો છે, BCR::ABL1 થ્રેશોલ્ડ અથવા TKI બંધ કરવાની માન્યતા આપતા પુરાવા નથી. અમારા RDW અર્થઘટન પ્રકાશન લાલ રક્તકણોના સૂચકાંકોને આવરી લે છે, જ્યારે આપણું કિડની-કાર્યના ગુણોત્તરનું પ્રકાશન કિડનીની પ્રયોગશાળા-પરિણામોના અર્થઘટનને આવરી લે છે. આવી સહાયક પ્રયોગશાળા માહિતી સારવાર દરમિયાન મહત્વની હોઈ શકે છે, પરંતુ આમાંથી કોઈ સંસાધન ફ્યુઝનનું માપન કરતું નથી.

ચકાસણી માટે લેખક અને પ્રકાશન-તારીખનો મેટાડેટા પૂરો પાડવામાં આવ્યો ન હોવાથી, DOI નોંધોમાં શીર્ષક-પ્રથમ APA-શૈલીના સંદર્ભો વપરાયા છે. ResearchGate અને Academia.edu લિંક્સને સ્પષ્ટપણે શોધ તરીકે ઓળખાવવામાં આવી છે, ચકાસેલી હોસ્ટેડ નકલો અથવા પીઅર સમીક્ષાના દાવા તરીકે નહીં. આપણાં તબીબી સામગ્રીના ધોરણો સંપાદકીય સંદર્ભ પૂરો પાડે છે; વ્યક્તિગત સારવારના નિર્ણય માટે હજી પણ દર્દીના હેમેટોલોજિસ્ટ અને હાલના સ્થાનિક પ્રોટોકોલની જરૂર પડે છે.

વારંવાર પૂછાતા પ્રશ્નો

શું BCR-ABL1 ટેસ્ટ પોઝિટિવ હોવાનો અર્થ એ છે કે મને લ્યુકેમિયા છે?

યોગ્ય નિદાનાત્મક નમૂનામાં સ્પષ્ટપણે સકારાત્મક BCR::ABL1 પરિણામ ફ્યુઝન-સંલગ્ન લ્યુકેમિયાને મજબૂત સમર્થન આપે છે, જે મોટાભાગે CML અથવા BCR::ABL1-સકારાત્મક ALL હોય છે. આ ફ્યુઝનમાં સામાન્ય રીતે રંગસૂત્રો 9 અને 22 સામેલ હોય છે, પરંતુ માત્ર આ પરિણામથી કોષ વંશ અથવા રોગનો તબક્કો ઓળખી શકાતો નથી. હેમેટોલોજિસ્ટ્સ તેનું અર્થઘટન મોર્ફોલોજી, ઇમ્યુનોફેનોટાઇપિંગ અને રંગસૂત્રોના તારણો સાથે કરે છે. અનપેક્ષિત રીતે અત્યંત ઓછું સકારાત્મક પરિણામ આવે તો નિદાન નક્કી કરતાં પહેલાં તેની પુષ્ટિ અને પરીક્ષણની મર્યાદાઓની સમીક્ષા જરૂરી બની શકે છે.

નેગેટિવ BCR-ABL1 પરીક્ષણથી લ્યુકેમિયાની શક્યતા નકારી શકાય છે?

નેગેટિવ BCR::ABL1 પરીક્ષણથી દરેક લ્યુકેમિયાને નકારી શકાતી નથી, કારણ કે ઘણી લ્યુકેમિયામાં આ ફ્યુઝન હોતું નથી. પરીક્ષણમાં આવરી ન લેવાયેલા ફ્યુઝન ટ્રાન્સક્રિપ્ટને પણ તે વિશ્વસનીય રીતે નકારી શકતું નથી; CMLના આશરે 2% દર્દીઓમાં અસામાન્ય ટ્રાન્સક્રિપ્ટ હોય છે. નમૂનાની પૂરતી ગુણવત્તા અને પરીક્ષણનું યોગ્ય કવરેજ નેગેટિવ પરિણામને વધુ માહિતીસભર બનાવે છે. સતત અસામાન્ય તારણો માટે વધારાના મોલેક્યુલર પરીક્ષણ, ફ્લો સાયટોમેટ્રી અથવા અસ્થિમજ્જાનું મૂલ્યાંકન જરૂરી બની શકે છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય માપદંડ પર 0.1% BCR-ABL1 નો અર્થ શું થાય છે?

યોગ્ય રીતે મોનિટર કરાયેલા CMLમાં 0.1% ISનું BCR::ABL1 સામાન્ય મુખ્ય મોલેક્યુલર પ્રતિભાવની મર્યાદા પૂરી કરે છે. તે પ્રમાણભૂત IS આધારરેખા 100%થી ત્રણ-લૉગ, અથવા 1,000-ગણો, ઘટાડો દર્શાવે છે; તે દર્દીના મૂળ નિદાન મૂલ્યથી જ ઘટાડો દર્શાવે એવું જરૂરી નથી. આ ટકાવારી લ્યુકેમિક કોષોની ટકાવારી નહીં, પરંતુ કેલિબ્રેટેડ ટ્રાન્સક્રિપ્ટ ગુણોત્તર છે. તેનું તબીબી મહત્ત્વ સારવારના સમયગાળા, અગાઉના પરિણામો અને પરીક્ષણની યોગ્યતા પર આધાર રાખે છે.

શોધી ન શકાય તેવું BCR-ABL1 હોવું એ સાજા થવા સમાન છે?

શોધી ન શકાય તેવું BCR::ABL1 ઉપચારથી રોગ મટી ગયો હોવાનો પુરાવો નથી, કારણ કે ફ્યુઝન-પોઝિટિવ કોષો નમૂનાની શોધ-મર્યાદાથી નીચે રહી શકે છે. શોધી ન શકાય તેવા MR4.5ના દાવા માટે યોગ્ય રીતે માન્ય કરેલી તપાસમાં સામાન્ય રીતે ઓછામાં ઓછા 32,000 ABL1 સંદર્ભ ટ્રાન્સક્રિપ્ટ્સ જરૂરી હોય છે. ઉપયોગ કરી શકાય તેવી ઓછી સામગ્રી ધરાવતો નમૂનો ઓછા ઊંડા પ્રતિસાદને સમર્થન આપી શકે છે, ભલે બંને અહેવાલોમાં શોધાયું નથી એવું લખ્યું હોય. તમારા હેમેટોલોજિસ્ટ દેખરેખ હેઠળનો વૈકલ્પિક આયોજન ન આપે ત્યાં સુધી સારવાર અને દેખરેખ ચાલુ રાખો.

શું નેગેટિવ થયા પછી BCR-ABL1 ફરીથી પોઝિટિવ થઈ શકે છે?

0 BCR::ABL1 અદૃશ્ય પરિણામ પછી ફરીથી શોધી શકાય તેવું બની શકે છે, જેનું કારણ નીચા સ્તરે નમૂના લેવામાં થતો ફેરફાર, સારવારનો ઓછો સંપર્ક અથવા અવશેષ રોગમાં વધારો હોઈ શકે છે. અદૃશ્યથી 0.004% IS સુધીનો ફેરફાર હજી પણ MR4 દર્શાવી શકે છે, જો પરીક્ષણ પદ્ધતિ આ વર્ગીકરણને સમર્થન આપે. 0.1% ISથી વધુ વધારો થાય તો મુખ્ય મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ ગુમાવવો કહેવાય છે અને તેનું તબીબી મહત્ત્વ વધુ છે. ખાસ કરીને સારવાર-મુક્ત રિમિશન દરમિયાન, જાતે દવા બદલવાને બદલે તમારી હેમેટોલોજી ટીમનો સંપર્ક કરો.

નેગેટિવ PCR પરીક્ષણ પછી શું હું મારી CMLની દવા બંધ કરી શકું?

એક નેગેટિવ BCR::ABL1 PCR ટેસ્ટ CMLની દવા સુરક્ષિત રીતે બંધ કરવા માટે પૂરતો નથી. લાંબા સમય સુધી TKI સારવાર, સતત ઊંડો મોલેક્યુલર પ્રતિભાવ અને અન્ય પાત્રતા શરતોની પુષ્ટિ થયા પછી પસંદગીના દર્દીઓ સારવાર-મુક્ત રિમિશનનો પ્રયાસ કરી શકે છે. 2020 ELN માળખા અનુસાર સામાન્ય રીતે 5 વર્ષથી વધુ સમયની સારવાર, અથવા બીજી પેઢીના TKI માટે 4 વર્ષથી વધુ સમયની સારવાર, અને 2 વર્ષથી વધુ સમયનો ઊંડો પ્રતિભાવ જરૂરી છે. વારંવાર PCR મોનિટરિંગ અને MMR ગુમાય તો તાત્કાલિક દવા ફરી શરૂ કરવી એ નિરીક્ષણ હેઠળ દવા બંધ કરવાની યોજનાના મુખ્ય ભાગો છે.

સારવાર દરમિયાન BCR-ABL1 PCRની તપાસ કેટલી વાર કરવી જોઈએ?

CML સારવાર દરમિયાન BCR::ABL1 PCR સામાન્ય રીતે આશરે દર 3 મહિને માપવામાં આવે છે; પ્રતિસાદ અનિશ્ચિત હોય, સારવારમાં ફેરફાર થાય અથવા ટ્રાન્સક્રિપ્ટનું સ્તર વધે ત્યારે વધુ વારંવાર પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે. સારવાર-મુક્ત રિમિશન દરમિયાન દેખરેખ વધુ સઘન હોય છે: 2020 ELN માળખું સારવાર બંધ કર્યા પછીના પ્રથમ 6 મહિના દરમિયાન દર મહિને પરીક્ષણ કરવાની ભલામણ કરે છે. ત્યારબાદ તે 6–12 મહિના દરમિયાન દર 2 મહિને અને તે પછી દર 3 મહિને પરીક્ષણ કરવાની ભલામણ કરે છે. તમારા હેમેટોલોજિસ્ટ વર્તમાન સ્થાનિક માર્ગદર્શિકા અને તમારી વ્યક્તિગત પરિસ્થિતિ અનુસાર સમયપત્રકમાં ફેરફાર કરી શકે છે.

આજે જ AI-સંચાલિત બ્લડ ટેસ્ટ વિશ્લેષણ મેળવો

વિશ્વભરના 2 મિલિયનથી વધુ વપરાશકર્તાઓ જોડાઓ જેઓ તાત્કાલિક, ચોક્કસ લેબ ટેસ્ટ વિશ્લેષણ માટે Kantesti પર વિશ્વાસ કરે છે. તમારાં બ્લડ ટેસ્ટ રિપોર્ટ અપલોડ કરો અને સેકન્ડોમાં 15,000+ બાયોમાર્કર્સની વ્યાપક સમજૂતી મેળવો.

📚 સંદર્ભિત સંશોધન પ્રકાશનો

1

ક્લાઇન, ટી., મિચેલ, એસ., અને વેબર, એચ. (2026). RDW બ્લડ ટેસ્ટ: RDW-CV, MCV અને MCHC માટે સંપૂર્ણ માર્ગદર્શિકા. Kantesti AI Medical Research.

2

ક્લાઇન, ટી., મિચેલ, એસ., અને વેબર, એચ. (2026). BUN/ક્રિએટિનાઇન ગુણોત્તર સમજાવાયેલ: કિડની ફંક્શન ટેસ્ટ માર્ગદર્શિકા. Kantesti AI Medical Research.

📖 બાહ્ય તબીબી સંદર્ભો

3

Hochhaus A એટ અલ. (2020). યુરોપિયન લ્યુકેમિયાનેટ 2020 ક્રોનિક માયલોઇડ લ્યુકેમિયાની સારવાર માટે ભલામણો. લ્યુકેમિયા.

4

Cross NCP et al. (2023). ક્રોનિક માયલોઇડ લ્યુકેમિયાના નિદાન અને વ્યવસ્થાપન માટેની યુરોપિયન લ્યુકેમિયાનેટની પ્રયોગશાળા ભલામણો. લ્યુકેમિયા.

5

Saussele S et al. (2018). ક્રોનિક માયલોઇડ લ્યુકેમિયામાં ટાયરોસિન કાઇનેઝ ઇન્હિબિટર થેરાપી બંધ કરવી (EURO-SKI): પૂર્વનિર્ધારિત વચગાળાનું વિશ્લેષણ, એક સંભાવિત, બહુ-કેન્દ્રિય, બિન-રેન્ડમાઇઝ્ડ ટ્રાયલ. ધ લાન્સેટ ઓન્કોલોજી.

૨૦ લાખ+પરીક્ષણોનું વિશ્લેષણ કરવામાં આવ્યું
127+દેશો
75+ભાષાઓ

⚕️ તબીબી અસ્વીકરણ

E-E-A-T વિશ્વાસ સંકેતો

⭐

અનુભવ

લેબ રિપોર્ટની વ્યાખ્યાયન વર્કફ્લોઝનું ડૉક્ટર-આધારિત ક્લિનિકલ સમીક્ષણ.

📋

કુશળતા

લેબોરેટરી મેડિસિનનો ફોકસ કે બાયોમાર્કર્સ ક્લિનિકલ સંદર્ભમાં કેવી રીતે વર્તે છે તેના પર.

👤

સત્તાવાદ

ડૉ. થોમસ ક્લાઇન દ્વારા લખાયેલ અને ડૉ. સારાહ મિચેલ તથા પ્રો. ડૉ. હાન્સ વેબર દ્વારા સમીક્ષિત.

🛡️

વિશ્વસનીયતા

પુરાવા આધારિત વ્યાખ્યાયન સાથે સ્પષ્ટ અનુસરણ માર્ગો, જેથી ચિંતા/અલાર્મ ઓછું થાય.

🏢 કાન્ટેસ્ટી લિમિટેડ ઇંગ્લેન્ડ અને વેલ્સમાં નોંધાયેલ · કંપની નં. 17090423 લંડન, યુનાઇટેડ કિંગડમ · કાન્ટેસ્ટી.નેટ
blank
Prof. Dr. Thomas Klein દ્વારા

ડૉ. થોમસ ક્લાઇન Kantesti AI ખાતે ચીફ મેડિકલ ઓફિસર તરીકે સેવા આપતા બોર્ડ-પ્રમાણિત ક્લિનિકલ હેમેટોલોજિસ્ટ છે. લેબોરેટરી મેડિસિનમાં 15 વર્ષથી વધુનો અનુભવ અને બ્લડ ટેસ્ટ રિપોર્ટના AI-સહાયિત અર્થઘટન પ્રત્યે મજબૂત રસ ધરાવતા, તેઓ નવી ટેકનોલોજીને રોજિંદા ક્લિનિકલ પ્રેક્ટિસ સાથે જોડવાનું કાર્ય કરે છે. તેમના રસના ક્ષેત્રોમાં બાયોમાર્કર વિશ્લેષણ, ક્લિનિકલ ડિસિઝન સપોર્ટ સંશોધન અને વસ્તી-વિશિષ્ટ રેફરન્સ રેન્જનું ઑપ્ટિમાઇઝેશન શામેલ છે. CMO તરીકે, તેઓ પ્લેટફોર્મની આંતરિક બેન્ચમાર્કિંગ માટે ક્લિનિકલ ઇનપુટ આપે છે અને Kantestiના શૈક્ષણિક અહેવાલોની મેડિકલ ગુણવત્તા માટે ક્લિનિકલ દેખરેખ પ્રદાન કરે છે.

પ્રતિશાદ આપો

તમારું ઇમેઇલ સરનામું પ્રકાશિત કરવામાં આવશે નહીં. જરૂરી ક્ષેત્રો ચિહ્નિત થયેલ છે *