ಪಾಸಿಟಿವ್ ಎಂದರೆ ಫ್ಯೂಷನ್ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ; ನೆಗಟಿವ್ ಎಂದರೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅದು ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅರ್ಥ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯನ್ನು ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ ಡಾ. ಥಾಮಸ್ ಕ್ಲೈನ್, ಎಂಡಿ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಕಾಂಟೆಸ್ಟಿ AI ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹಾ ಮಂಡಳಿ, ಪ್ರೊ. ಡಾ. ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ವೆಬರ್ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಡಾ. ಸಾರಾ ಮಿಚೆಲ್, MD, PhD ಅವರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಮರ್ಶೆ ಸೇರಿದಂತೆ.
ಥಾಮಸ್ ಕ್ಲೈನ್, MD
ಮುಖ್ಯ ವೈದ್ಯಾಧಿಕಾರಿ, ಕಾಂತೆಸ್ಟಿ AI
ಡಾ. ಥಾಮಸ್ ಕ್ಲೈನ್ ಅವರು 15 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ ಹೊಂದಿರುವ, ಬೋರ್ಡ್-ಪ್ರಮಾಣಿತ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಹೆಮಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನಿಸ್ಟ್. Kantesti AI ನಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ವೈದ್ಯಾಧಿಕಾರಿಯಾಗಿ, ಸ್ವಂತ neural network ನ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನಿಖರತೆಯ ಮೇಲೆ ಅವರು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ. ಡಾ. ಕ್ಲೈನ್ ಅವರು ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ ಮತ್ತು ಲ್ಯಾಬೊರೇಟರಿ ಡಯಾಗ್ನೋಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ಕುರಿತು ಪ್ರಕಟಣೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾರಾ ಮಿಚೆಲ್, MD, PhD
ಮುಖ್ಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಗಾರ - ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ಯಾಥಾಲಜಿ & ಇಂಟರ್ನಲ್ ಮೆಡಿಸಿನ್
ಡಾ. ಸಾರಾ ಮಿಚೆಲ್ ಅವರು 18 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ ಹೊಂದಿರುವ, ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿರುವ, ಬೋರ್ಡ್-ಪ್ರಮಾಣಿತ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪಥಾಲಜಿಸ್ಟ್. ಅವರು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಕೆಮಿಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಅಭ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ ಪ್ಯಾನೆಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಕುರಿತು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರೊ. ಡಾ. ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ವೆಬರ್, ಪಿಎಚ್ಡಿ
ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಔಷಧ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಬಯೋಕೆಮಿಸ್ಟ್ರಿ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು
ಪ್ರೊ. ಡಾ. ಹಾನ್ಸ್ ವೆಬರ್ ಅವರು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಬಯೋಕೆಮಿಸ್ಟ್ರಿ, ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ, ಮತ್ತು ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ ಸಂಶೋಧನೆಯಲ್ಲಿ 30+ ವರ್ಷಗಳ ಪರಿಣತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಜರ್ಮನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಫಾರ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಕೆಮಿಸ್ಟ್ರಿಯ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿದ್ದ ಅವರು, ಡಯಾಗ್ನೋಸ್ಟಿಕ್ ಪ್ಯಾನೆಲ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ, ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ ಮಾನಕೀಕರಣ, ಮತ್ತು AI ಸಹಾಯಿತ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವೈದ್ಯಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.
- BCR-ABL1 ಪಾಸಿಟಿವ್ನ ಅರ್ಥ: ಪರೀಕ್ಷೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಮೈಲಾಯ್ಡ್ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ತೀವ್ರ ಲಿಂಫೋಬ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದೆ; ಈ ಫಲಿತಾಂಶವೊಂದರಿಂದಲೇ ಈ ರೋಗನಿರ್ಣಯಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
- BCR-ABL1 ನೆಗಟಿವ್ನ ಅರ್ಥ: ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಯಾವುದೇ ಫ್ಯೂಷನ್ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ನೆಗಟಿವ್ ಫಲಿತಾಂಶವು ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾಗಳನ್ನು ಅಥವಾ BCR-ABL1ನ ಎಲ್ಲ ಅಪರೂಪದ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕುವುದಿಲ್ಲ.
- ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಕೇಲ್: BCR-ABL1 PCR ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣಗಳು ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನುಪಾತವನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತವೆ; ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಅಥವಾ ಬಾಧಿತ ಜೀವಕೋಶೀಯ ಅಂಶಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನಲ್ಲ.
- ಪ್ರಮುಖ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ: BCR-ABL1 0.1% IS ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೆ, ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿರುವ CMLಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ MMR ಮಿತಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ.
- ಆಳವಾದ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ: MR4 ಎಂದರೆ IS ನಲ್ಲಿ 0.01% ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ; MR4.5 ಎಂದರೆ IS ನಲ್ಲಿ 0.0032% ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ, ಸಾಕಷ್ಟು ಅಸೆ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯೊಂದಿಗೆ.
- ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು: ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಆ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ರೆಫರೆನ್ಸ್-ಜೀನ್ ವಸ್ತು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ನಕಾರಾತ್ಮಕ PCR ಫಲಿತಾಂಶದಿಂದ MR4.5 ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.
- ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳು: 2020ರ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾನೆಟ್ ಚೌಕಟ್ಟು, ಸಂಪೂರ್ಣ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿತ್ರಣದ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಅರ್ಥೈಸುವಂತೆ, 3, 6 ಮತ್ತು 12 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ IS ನಲ್ಲಿ 10%, 1% ಮತ್ತು 0.1% ಅನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಮಿತಿಗಳಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತದೆ.
- ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು: ಒಮ್ಮೆ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶ ಬಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಟೈರೋಸಿನ್ ಕೈನೇಸ್ ಪ್ರತಿಬಂಧಕವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಅನುಮತಿ ದೊರೆತಂತಲ್ಲ. ಆಯ್ದ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ನಿರಂತರ ಆಳವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ತಜ್ಞರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿನ ನಿಗಾ ಯೋಜನೆ ಅಗತ್ಯ.
ಪಾಸಿಟಿವ್ ಮತ್ತು ನೆಗಟಿವ್ BCR-ABL1 ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ನಿಜವಾದ ಅರ್ಥ
BCR-ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಿಮ್ಮ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ BCR::ABL1 ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದೆ ಎಂದರ್ಥ. ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು, ಅಸೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಿಲ್ಲ ಎಂದರ್ಥ. ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಮುನ್ನ, ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವು ಫ್ಯೂಷನ್-ಸಂಬಂಧಿತ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತದೆ; ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಇದು ಉಳಿದಿರುವ ರೋಗವನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಪತ್ತೆಯಾಗದಿರುವುದು ಎಂದರೆ ಕಾಯಿಲೆ ಗುಣವಾಗಿದೆ ಎಂದೇನೂ ಅಲ್ಲ.
ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಉದ್ದೇಶವು, ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಎಂಬ ಪದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು, ಅದರ ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಎರಡು ಕಾಲ್ಪನಿಕ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ: ನಿರಂತರ ಲ್ಯುಕೋಸೈಟೋಸಿಸ್ಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗೊಳಪಡುತ್ತಿರುವ 52 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಈಗಾಗಲೇ CML ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ 52 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಮೊದಲನೆಯವರಿಗೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ವರ್ಗೀಕರಣ ಅಗತ್ಯ; ಎರಡನೆಯವರಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ಆಣ್ವಿಕ ಅಳತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕಾಲಕ್ರಮದೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಕೆ ಅಗತ್ಯ.
ಗುಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವು ಗುರಿ ಪತ್ತೆಯಾಯಿತೇ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ; ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವು ಅಸೆ-ನಿರ್ಧರಿತ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ಅದರ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ. ಶೇಕಡಾವಾರು ಇಲ್ಲದೆ “ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳುವ ವರದಿಯು ಆರಂಭಿಕ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ನಿಯಮಿತ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕೆ ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ವಿವರಣೆ ಗುಣಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಮಾಣಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಈ ಎರಡು ವರದಿ ಸ್ವರೂಪಗಳನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆ ಮೂರು ವಿವರಗಳಿಂದ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ: ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸೂಚನೆ, ಅಸೆ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟ. ನಾನು Thomas Klein, MD, Kantestiನ ಮುಖ್ಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅಧಿಕಾರಿ; ಸಮಾಧಾನಕರ ಅಥವಾ ಕಳವಳಕಾರಿಯಾದ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕುರಿತು ಚರ್ಚಿಸುವ ಮೊದಲು ನಾನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ವಿವರಗಳು ಇವೇ. Kantesti ಎಂಬುದು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವರದಿಯ ಪರಿಭಾಷೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ AI ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಿಶ್ಲೇಷಕ; ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಗಮನ ತಜ್ಞರ ಆಣ್ವಿಕ ಹೆಮಟಾಲಜಿ ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ BCR::ABL1 ಫ್ಯೂಷನ್ ಏನು ಹೇಳುತ್ತದೆ
BCR::ABL1, ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ 22ರಲ್ಲಿರುವ BCR ಜೀನ್ನ ವಸ್ತುವನ್ನು ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ 9ರಲ್ಲಿರುವ ABL1 ಜೀನ್ನ ವಸ್ತುವಿನೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಫ್ಯೂಷನ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ನಲ್ಲಿ ಅಸಹಜ ಟೈರೋಸಿನ್ ಕೈನೇಸ್ ಚಟುವಟಿಕೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ t(9;22) ಎಂಬ ಗಳಿಸಿದ ಮರುಜೋಡಣೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ; ಆದರೂ ರೂಪಾಂತರಿತ ಅಥವಾ ಗುಪ್ತ ಮರುಜೋಡಣೆಗಳು, ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುವಂಥ ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ ರೂಪವಿಲ್ಲದೆಯೇ, ಅದೇ ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.
ಫಿಲಡೆಲ್ಫಿಯಾ ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ ಎಂದರೆ ಈ ಮರುಜೋಡಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬದಲಾದ ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ 22. ಕ್ಯಾರಿಯೋಟೈಪ್ ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ ರಚನೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ; PCR ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ RNA ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಕಾಂಪ್ಲಿಮೆಂಟರಿ DNAಗೆ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ. ಇವು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಿತವಾದರೂ, ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಬದಲಿಯಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದಾದ ಅಳತೆಗಳಲ್ಲ: ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ನ ರೂಪ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ನ ಪ್ರಮಾಣ ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತವೆ.
BCR::ABL1 ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೆಮಟೊಪೊಯೆಟಿಕ್ ಕೋಶದ ಕ್ಲೋನ್ನಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಗಳಿಸಿದ ಬದಲಾವಣೆ; ಇದು ದೇಹದಾದ್ಯಂತ ಇರುವ ವಂಶಪಾರಂಪರ್ಯ ಲಕ್ಷಣವಲ್ಲ. BCR::ABL1-ಸಕಾರಾತ್ಮಕ CML ಇರುವ ಪೋಷಕರ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಆ ಫ್ಯೂಷನ್ಗಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಬೇಕೆಂದೇನೂ ಇಲ್ಲ. ಇದು ವಂಶಪಾರಂಪರ್ಯ ಥ್ರಾಂಬೋಫಿಲಿಯಾ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ; ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ ಫ್ಯಾಕ್ಟರ್ V ಲೈಡನ್ ಫಲಿತಾಂಶದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ.
ಫ್ಯೂಷನ್ನ ಜೈವಿಕ ಮಹತ್ವವು ಹೌದು-ಅಥವಾ-ಇಲ್ಲ ಎಂಬ ವರದಿಯಿಂದ ಅದರ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ತಿಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿರುವ ಒಂದು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾದರಿಯು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಗುರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ರೋಗವು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಹಂತದ CML ಆಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ BCR::ABL1-ಪಾಸಿಟಿವ್ ತೀವ್ರ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾ ಆಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಲಾರದು. ಆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ರೂಪವಿಜ್ಞಾನ, ಇಮ್ಯುನೋಫಿನೋಟೈಪಿಂಗ್, ವರ್ಣತಂತುಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಇತಿಹಾಸ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತವೆ.
ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ PCR, FISH ಮತ್ತು ಕ್ರೋಮೋಸೋಮ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ
PCR ಫ್ಯೂಷನ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ, FISH ಫ್ಯೂಷನ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ DNA ಸಂಕೇತ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾರಿಯೋಟೈಪಿಂಗ್ ವಿಭಜನೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿನ ವರ್ಣತಂತುಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಧಾನಕ್ಕೂ ವಿಭಿನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಿರುವುದರಿಂದ ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವಿಧಾನಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಾಗುತ್ತವೆ. PCR ಶೇಕಡಾವಾರು, FISH-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಕೋಶಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು ಮತ್ತು ಫಿಲಡೆಲ್ಫಿಯಾ-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಮೆಟಾಫೇಸ್ಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರುಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಮಾಪನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು.
ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡುವ BCR::ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಆಣ್ವಿಕ ಗುರಿಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಕೋಶವಂಶ ಅಥವಾ ರೋಗದ ಹಂತವನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಯುರೋಪಿಯನ್ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ನ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳು ರೋಗ ನಿರೂಪಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೈಟೊಜೆನೆಟಿಕ್ಸ್, ಆಣ್ವಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯ ಪರಸ್ಪರ ಪೂರಕ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತವೆ (Cross et al., 2023). ಆದ್ದರಿಂದ ಮೇಲ್ನೋಟಕ್ಕೆ ಸರಳವೆನಿಸುವ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೂ ಮೂಳೆಮಜ್ಜೆಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವರ್ಣತಂತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಇನ್ನೂ ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು.
ಫ್ಲೋ ಸೈಟೊಮೆಟ್ರಿ, BCR::ABL1 PCRಗಿಂತ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತದೆ: ಯಾವ ಕೋಶಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಯಾವ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 20% ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಪತ್ತೆಯನ್ನು PCR ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ವರ್ಗವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಬದಲು, ರೋಗ-ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವರ್ಗೀಕರಣ ಮಾನದಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಥೈಸಬೇಕು. ನಮ್ಮ ಚರ್ಚೆ PNH ಫ್ಲೋ ಸೈಟೊಮೆಟ್ರಿ ಕೋಶ-ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಮಾಪನಗಳನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿಯೇ ಇರಿಸಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.
ಬಾಹ್ಯ ರಕ್ತದ ಸ್ಮಿಯರ್ ಅನುಮಾನವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಫ್ಯೂಷನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಬದಲಿಯಾಗಲಾರದು. ಬಾಸೊಫಿಲಿಯಾ, ಅಪಕ್ವ ಗ್ರ್ಯಾನುಲೋಸೈಟ್ಗಳು ಅಥವಾ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಕೋಶ ರೂಪವಿಜ್ಞಾನವು ಉದ್ದೇಶಿತ ತನಿಖೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು; ಹಾಗೆಯೇ, ಸ್ಮಿಯರ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಕಣ್ಣೀರಿನ ಹನಿ ಆಕಾರದ ಕೋಶಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ರೋಗನಿರ್ಣಯಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತವೆ. ವರದಿಯಲ್ಲಿನ ಶೇಕಡಾವಾರು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳನ್ನು, ಇಂಟರ್ಫೇಸ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್ಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಮೆಟಾಫೇಸ್ಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ಕೇಳಿ—ಈ ಮೂರು ಛೇದಗಳು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ.
p210, p190 ಮತ್ತು ವಿಲಕ್ಷಣ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಏಕೆ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತವೆ
ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ನ ಹೆಸರು, ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಯಾವ BCR::ABL1 RNA ಜಂಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಡೆಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ. CMLನ ಬಹುತೇಕ ಪ್ರಕರಣಗಳು e13a2 ಅಥವಾ e14a2 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತವೆ; ಇವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ p210 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ p190 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ e1a2 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್, BCR::ABL1-ಪಾಸಿಟಿವ್ ALLನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ; ಆದರೆ ಆ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಲ್ಲ.
CML ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು 2% ಮಂದಿಗೆ ವಿಲಕ್ಷಣ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳಿದ್ದು, ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಯತ p210 ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿ ಅಳೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿರಬಹುದು. ನಿಜವಾದ ಫ್ಯೂಷನ್ ಅನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು, ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಸಮಯದಲ್ಲೇ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಗುರುತಿಸಬೇಕೆಂದು Cross et al. (2023) ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಮೂಲ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ದಾಖಲಿಸದಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಅದು ಆ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಹೊರತಾಗಿದ್ದರೆ, ಪ್ರಮಾಣಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನೆಗೆಟಿವ್ ಫಲಿತಾಂಶವು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ವಿಲಕ್ಷಣ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗೆ, ಪ್ರಮಾಣಿತ IS ಮಿತಿಗಳ ಬದಲಿಗೆ ರೋಗಿಯ ಸ್ವಂತ ಮೂಲಮಟ್ಟವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ವೈಯಕ್ತಿಕಗೊಳಿಸಿದ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಮಾಪನಗಳು ಬೇಕಾಗಬಹುದು. p190 ಅನುಪಾತವನ್ನು, 0.1% ISನಂತಹ p210 CML ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಹೋಲಿಸಬಾರದು. ಆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಾಗಿ ತನ್ನ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾಪಕದ ಮಾನ್ಯೀಕೃತ ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಬೇಕು.
ವರದಿಯ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಲ್ಲಿನ ಸಂಕ್ಷೇಪಕ್ಕಿಂತ ನಿಖರವಾದ ಗುರಿಯ ಹೆಸರೇ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯ. Kantestiನಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ವಿವರಣಾತ್ಮಕ ವಿಧಾನವು BCR::ABL1 ಫ್ಯೂಷನ್ ಪತ್ತೆಯನ್ನು ಇತರ ABL1-ಸಂಬಂಧಿತ ಆಣ್ವಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತದೆ; ನಮ್ಮ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ ಪರಿಭಾಷೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ವ್ಯಾಪಕ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಎರಡು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಅಥವಾ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳ ನಡುವೆ ಬದಲಾಗುವಾಗ, ಮೂಲ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ವರದಿಯನ್ನು ಮುಂದಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.
ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಮೊದಲು ನೆಗಟಿವ್ BCR-ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಅರ್ಥವೇನು
ಋಣಾತ್ಮಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯಾತ್ಮಕ BCR::ABL1 ಫಲಿತಾಂಶ ಎಂದರೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಮಾಡಬಹುದಾದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಫ್ಯೂಷನ್ ಇರಲಿಲ್ಲ ಎಂದರ್ಥ; ಇದರಿಂದ ಎಲ್ಲಾ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದರ್ಥವಲ್ಲ. ಪರೀಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದ್ದಾಗ, ಈ ಫಲಿತಾಂಶವು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ BCR::ABL1-ಪಾಸಿಟಿವ್ CML ಇರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅನುಮಾನ ಮುಂದುವರಿದರೆ, ಕೇವಲ ಸಮಾಧಾನಪಡಿಸುವ ಬದಲು ಪೂರಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು.
ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಮಾದರಿಯನ್ನು ನಿಜವಾದ ಋಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಸಮಾನವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹಾಳಾದ RNA, ಸಾಕಷ್ಟು ಕೋಶೀಯ ವಸ್ತುವಿನ ಕೊರತೆ, ಪ್ರತಿಬಂಧ ಅಥವಾ ವಿಫಲವಾದ ರೆಫರೆನ್ಸ್-ಜೀನ್ ಆಂಪ್ಲಿಫಿಕೇಶನ್ನಿಂದ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಲಾಗದಂತಾಗಬಹುದು. ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯ ಜೊತೆಗೆ ಮಾದರಿಯ ಸಮರ್ಪಕತೆಯ ಕುರಿತ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯೂ ಇದ್ದರೆ, ಸಮಾಧಾನಕರವಾಗಿ ತೋರುವ ಹೇಳಿಕೆಗೆ ಮಿತಿಯನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡದೆ, ಆ ಎರಡು ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಓದಬೇಕು.
BCR::ABL1-ಋಣಾತ್ಮಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಂಪೂರ್ಣ ರಕ್ತ ಎಣಿಕೆಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಅಸಹಜತೆಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು. ಇತರ ಮೈಲಾಯ್ಡ್ ನಿಯೋಪ್ಲಾಸಂಗಳು, ತೀವ್ರ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾಗಳು ಮತ್ತು ಮೂಳೆಮಜ್ಜ ವೈಫಲ್ಯದ ಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಅಗತ್ಯ; ಋಣಾತ್ಮಕ ಫ್ಯೂಷನ್ ಫಲಿತಾಂಶವು ಆ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಅಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಅನೀಮಿಯಾದ CBC ಮಾದರಿಗಳ BCR::ABL1 ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ತಪಾಸಣಾ ಪರೀಕ್ಷೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸದೆ, ಮೂಳೆಮಜ್ಜ ವೈಫಲ್ಯದ ಒಂದು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ವಿವರಿಸಿ.
ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಲೇಬಲ್ಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೊದಲು, ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಕುರಿತು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸಬೇಕು. ಋಣಾತ್ಮಕ ಸಾಮಾನ್ಯ p210 PCR ಜೊತೆಗೆ FISH ಫಲಿತಾಂಶವು ಫ್ಯೂಷನ್ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಒಳಪಡದ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅಥವಾ ಬೇರೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಯಿರಬಹುದು; ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ PCR ಸಂಕೇತಕ್ಕೆ ದೃಢೀಕರಣ ಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಎರಡು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ಸರಿಯೆಂಬುದಲ್ಲ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪ್ರಶ್ನೆ; ಬದಲಿಗೆ ಎರಡೂ ವಿಧಾನಗಳು ಸೂಕ್ತ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಗುರಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿವೆಯೇ ಎಂಬುದಾಗಿದೆ.
BCR-ABL1 PCR ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಕೇಲ್ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ಓದುವುದು
BCR-ABL1 PCR ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಕೇಲ್ ಶೇಕಡಾವಾರು ಎಂಬುದು BCR::ABL1 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳ ಮತ್ತು ರೆಫರೆನ್ಸ್ ಜೀನ್ನ ಅನುಪಾತವಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮೂಲಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿರುವ ಲ್ಯುಕೇಮಿಕ್ ಕೋಶಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು ಅಲ್ಲ. 100% ಎಂಬ IS ಮೂಲಮಟ್ಟವು ಒಂದು ಉಲ್ಲೇಖ ಸಂಪ್ರದಾಯ; ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕೋಶೀಯ ಘಟಕವೂ ಬಾಧಿತವಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲ.
ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಕೇಲ್ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಅಳತೆಗಳನ್ನು ಆರಂಭಿಕ CML ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಅಧ್ಯಯನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಮೂಲಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ. ಅಳೆಯಲಾದ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನುಪಾತಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವು, ಮಾನ್ಯೀಕರಿಸಿದ ಪರಿವರ್ತನಾ ಗುಣಾಂಕ ಅಥವಾ ಕ್ಯಾಲಿಬ್ರೇಟ್ ಮಾಡಿದ ಪರೀಕ್ಷಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಂತಹ, ಸ್ಥಾಪಿತ ಕ್ಯಾಲಿಬ್ರೇಷನ್ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. 100% IS ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಕಂಡುಬರಬಹುದು; ಅವು ರೋಗಿಯ 100% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೋಶಗಳು ಲ್ಯುಕೇಮಿಕ್ ಆಗಿವೆ ಎಂದರ್ಥವಲ್ಲ.
1% IS ನ BCR::ABL1, 0.1% IS ಗಿಂತ ಹತ್ತು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ; ಆದರೂ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಕೇವಲ 0.9 ಶೇಕಡಾ ಅಂಕಗಳಷ್ಟಿದೆ. ಈ ಅಳತೆಯ ಛೇದವು ರೆಫರೆನ್ಸ್-ಜೀನ್ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯೇ ಹೊರತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕೋಶ ಎಣಿಕೆಯಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ವಿವರಣೆ ಎಣಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಶೇಕಡಾವಾರುಗಳು ಸಂಬಂಧಿತ ಛೇದದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ; ಆದರೆ CBC ಶೇಕಡಾವಾರುಗಳು ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನುಪಾತಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಅಳತೆಗಳಾಗಿವೆ.
IS ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸದ ವರದಿಗಳನ್ನು IS ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಬಾರದು. 0.08% ನ ಕಚ್ಚಾ BCR::ABL1/ABL1 ಅನುಪಾತವು, ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಯಾಲಿಬ್ರೇಷನ್ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ, 0.08% IS ಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಬಹುದು ಅಥವಾ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗದೇ ಇರಬಹುದು. ತೋರಿಸಿರುವ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವನ್ನು ಕೇಳಿ; ಪರಿವರ್ತನೆಯನ್ನು ಎರಡು ಬಾರಿ ಅನ್ವಯಿಸುವುದು, ಅದನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸದೇ ಇರುವಷ್ಟೇ ತಪ್ಪು ದಾರಿಗೆಳೆಯಬಹುದು.
Kantesti ಎಂಬುದು AI ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ ವರದಿ ಅರ್ಥೈಸುವ ವೇದಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಆಣ್ವಿಕ ಶೇಕಡಾವಾರು IS ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದೂ ಸೇರಿದಂತೆ, ವರದಿಯ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕ್ಯಾಲಿಬ್ರೇಷನ್ ಅಥವಾ ಮಾದರಿಯ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯ ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ತೋರಿಸಿರುವ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆ ಮಾತ್ರದಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ವರ್ಗವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪ್ರತಿ ಶೇಕಡಾವಾರು ಜೊತೆಗೆ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಹೆಸರು, ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ, ರೆಫರೆನ್ಸ್ ಜೀನ್ ಮತ್ತು ದಿನಾಂಕವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿ ಹೋಲಿಸುವುದೇ ಅತ್ಯಂತ ಸುರಕ್ಷಿತ ವಿಧಾನ.
MMR, MR4 ಮತ್ತು MR4.5 ಮಿತಿಗಳ ಅರ್ಥವೇನು
ಪ್ರಮುಖ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ, ಅಥವಾ MMR, ಎಂದರೆ ಪ್ರಮಾಣಿತ CML ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ BCR::ABL1 0.1% IS ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವುದಾಗಿದೆ. MR4 ಎಂದರೆ 0.01% IS ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ; MR4.5 ಎಂದರೆ 0.0032% IS ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ. ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಯು ಹೇಳಲಾದ ಅಳತೆಯ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರೆ, ಈ ವರ್ಗಗಳು ಕ್ರಮೇಣ ಇನ್ನಷ್ಟು ಆಳವಾದ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತವೆ.
MR ಲೇಬಲ್ಗಳು ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ IS ಮೂಲಮಟ್ಟದಿಂದಾಗುವ ಲಾಗರಿಥಮಿಕ್ ಇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತವೆ; ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ರೋಗಿಯ ವೈಯಕ್ತಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮೌಲ್ಯದಿಂದಾಗುವ ಇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಅಲ್ಲ. 100% ನಿಂದ 0.1% IS ಗೆ ಇಳಿಕೆ ಎಂದರೆ 1,000 ಪಟ್ಟು ಇಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಇದು MR3 ಅಥವಾ MMR ಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ. 35% IS ನಿಂದ ಆರಂಭಿಸುವ ರೋಗಿಯು MR4 ಅನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವಾಗ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಮೂಲಮಟ್ಟದ ಬದಲಿಗೆ 35% ಅನ್ನು ಬಳಸಬಾರದು.
ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಧನಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವೂ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು. 0.006% IS ನ BCR::ABL1 ಸಂಖ್ಯಾತ್ಮಕವಾಗಿ MR4 ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ; ಆದರೂ ಪತ್ತೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಧನಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶ ಎಂದರೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ವೈಫಲ್ಯ ಎಂದಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಕೋಷ್ಟಕದಲ್ಲಿನ ವರ್ಗಗಳು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ವಿವರಣೆಗಳೇ ಹೊರತು ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಯ ತೀವ್ರತೆಯ ಮಟ್ಟಗಳಲ್ಲ; ಅವುಗಳನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿ ಮತ್ತು ಸರಣಿ ಫಲಿತಾಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಥೈಸಬೇಕು.
ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಲ್ಲದ ಕೋಶೀಯ-ವಹಿವಾಟು ಗುರುತುಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತವೆ. ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಏರಿಕೆ LDH ಮತ್ತು ಕೋಶೀಯ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ BCR::ABL1 ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಬದಲಿಯಾಗಲಾರದು ಅಥವಾ MR ವರ್ಗವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾರದು. ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ, ಅದನ್ನು MR4.5 ಅಥವಾ MR5 ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಮೊದಲು ಉಲ್ಲೇಖ ಜೀನ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಎಣಿಕೆ ಅಥವಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಮಾನ್ಯೀಕರಿಸಿದ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಕೇಳಿ.
ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯವು PCR ಫಲಿತಾಂಶದ ಅರ್ಥವನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ
BCR::ABL1 ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಆರಂಭವಾದ ನಂತರ ಕಳೆದ ಸಮಯ, ಹಿಂದಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿನ ವಿರಾಮಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಅರ್ಥೈಸಬೇಕು. 2020ರ European LeukemiaNet ಚೌಕಟ್ಟಿನ ಪ್ರಕಾರ, 3 ತಿಂಗಳಿಗೆ 10% IS, 6 ತಿಂಗಳಿಗೆ 1% ಮತ್ತು 12 ತಿಂಗಳಿಗೆ 0.1% ಮೀರದಿರುವುದು ಸೂಕ್ತ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳೆಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಂದೇ ಮೌಲ್ಯವು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವಲ್ಲ.
3, 6 ಮತ್ತು 12 ತಿಂಗಳ ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳು ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳೇ ಹೊರತು, ಔಷಧ ಬದಲಾಯಿಸಲು ನೀಡುವ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಸೂಚನೆಗಳಲ್ಲ. Hochhaus et al. (2020) ಪ್ರಕಾರ, 3 ತಿಂಗಳಿಗೆ 10% IS ಮೀರಿದ ಮೌಲ್ಯವು ಆ ಚೌಕಟ್ಟಿನ ವೈಫಲ್ಯದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವ ಮೊದಲು 1–3 ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ದೃಢೀಕರಣದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ನಂತರದ ತಜ್ಞರ ನಿರ್ಧಾರಗಳಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆಯ ವೇಗ, ಔಷಧ ಸಹಿಷ್ಣುತೆ, ಸಹವರ್ತಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಗುರಿಗಳನ್ನೂ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅದೇ 0.2% IS ಫಲಿತಾಂಶವು 6 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು MMR ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸ್ಥಿರವಾಗಿದ್ದ ನಂತರ ವಿಭಿನ್ನ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. 6 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಇದು 2020ರ ಚೌಕಟ್ಟಿನ 1% ಸೂಕ್ತ-ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮಿತಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದೆ; 0.1% ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಇದ್ದ ನಂತರ, ಇದು MMR ನಷ್ಟವನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ನಿಕಟ ತನಿಖೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು. ನಮ್ಮ ಅನುಕ್ರಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಹೋಲಿಕೆ ಅಳತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ದಿನಾಂಕಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿಡುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಔಷಧ ಸೇವನೆಯಲ್ಲಿನ ವಿರಾಮಗಳು ಅಣುಮಟ್ಟದ ಇಳಿಕೆ ನಿಧಾನವಾಗಿರುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು; ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ಜೈವಿಕ ಪ್ರತಿರೋಧ ಸಾಬೀತಾಗುವುದಿಲ್ಲ. 6 ತಿಂಗಳಿಗೆ 0.8% IS ಇರುವ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ರೋಗಿಯಲ್ಲಿ, ಔಷಧ ಸಹಿಷ್ಣುತೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದಾಗಿ ದಾಖಲಿಸಲಾದ 3 ವಾರಗಳ ವಿರಾಮವು ಫಲಿತಾಂಶದ ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ‘ಹೆಚ್ಚಿನ’ ಗುರುತನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ನಿಜವಾದ ಆರಂಭದ ದಿನಾಂಕ, ತಪ್ಪಿಹೋದ ಡೋಸ್ಗಳ ವಿವರ ಮತ್ತು ವಿರಾಮದ ದಿನಾಂಕಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತವಿಜ್ಞಾನ ತಜ್ಞರ ಭೇಟಿಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಿರಿ.
ಪತ್ತೆಯಾಗದ BCR-ABL1 ಫಲಿತಾಂಶವು ಗುಣಮುಖತೆಯನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆ
BCR::ABL1 ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದರೆ, ಆ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯ ಮಿತಿಯೊಳಗೆ ಗುರಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದರ್ಥ; ಪ್ರತಿ ಫ್ಯೂಷನ್-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಕೋಶವೂ ನಾಶವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಇದು ಪುರಾವೆಯಲ್ಲ. ಉಳಿದಿರುವ ಕೋಶಗಳು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಪತ್ತೆಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗೆ ಇರಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ವರದಿ ನೆಗೆಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದರೂ ರೋಗಿಗೆ ಔಷಧ, ಅಣುಮಟ್ಟದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಅಥವಾ ಎರಡೂ ಇನ್ನೂ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರಬಹುದು.
ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಆಳವು ಎಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದ ಬಳಸಬಹುದಾದ ರೆಫರೆನ್ಸ್-ಜೀನ್ ವಸ್ತುವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ABL1 ಅನ್ನು ರೆಫರೆನ್ಸ್ ಜೀನ್ ಆಗಿ ಬಳಸುವಾಗ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸುವ ಮಾನದಂಡಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಪತ್ತೆಯಾಗದ MR4 ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ 10,000 ABL1 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳು, MR4.5ಗೆ 32,000 ಮತ್ತು MR5ಗೆ 100,000 ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತವೆ; ಇದು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಮಾನ್ಯೀಕರಿಸಿದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ (Cross et al., 2023). ಈ ಎಣಿಕೆಗಳು ಅಳತೆಯ ಸಮರ್ಪಕತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತವೆ; ಇವು ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾ ಕೋಶಗಳ ಎಣಿಕೆಯಲ್ಲ.
8,000 ABL1 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ, 50,000 ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶದಷ್ಟೇ ಆಳವನ್ನು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಎರಡನೇ ಮಾದರಿಯು ಇನ್ನೂ ಆಳವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬಹುದು; ಆದರೆ ಮೊದಲ ಮಾದರಿಯು MR4ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ABL1 ಎಣಿಕೆಯ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದಿಲ್ಲ. ಉಪಕರಣದ ಅತ್ಯುತ್ತಮವೆಂದು ಜಾಹೀರಾತು ಮಾಡಲಾದ ಪತ್ತೆಮಿತಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಧಿಸಿದ ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯನ್ನು ಕೇಳಿ ತಿಳಿಯಿರಿ.
ಇತರ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ‘ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ’ ಎಂಬುದು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಹೇಳಿಕೆಯೇ; ಆದರೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳು ರೋಗಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ. ನಮ್ಮ HIV ವೈರಲ್-ಲೋಡ್ ವಿವರಣೆ HIV ನಿರ್ವಹಣೆಯ ನಿಯಮಗಳು CMLಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸದೆ, ಆ ಅಳತೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ. BCR::ABL1 ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ 0.000% ಅನ್ನು ಉಳಿದ ರೋಗ ಶೂನ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಗಣಿತದ ಪುರಾವೆಯಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.
ಏರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಅಥವಾ ಹೊಸದಾಗಿ ಪತ್ತೆಯಾದ PCR ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಯಾವಾಗ ಕ್ರಮ ಅಗತ್ಯ
BCR::ABL1 ಫಲಿತಾಂಶ ಏರಿದಾಗ, ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನೇ ನೋಡಿ ಗಾಬರಿಯಾಗದೆ, ಅದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಟ್ಟ, ಮೂಲಮಟ್ಟದಿಂದಾದ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಬೇಕು. 0.002% ನಿಂದ 0.004% IS ಗೆ ಬದಲಾದರೂ MR4 ಒಳಗೇ ಇರುತ್ತದೆ; ಆದರೆ 0.02% ನಿಂದ 0.2% ಗೆ ಬದಲಾದರೆ MMR ಮಿತಿಯನ್ನು ದಾಟುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭಗಳಿಗೆ ಬೇರೆಬೇರೆ ರೀತಿಯ ಅನುಸರಣೆ ಅಗತ್ಯ.
ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅಳತೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾದರಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಎಣಿಸಲಾಗುವ ಗುರಿ ಅಣುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣದ ಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗೆ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದರೆ ಗುರಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಪದಪ್ರಯೋಗವು 0.2% IS ನ ಪುನರುತ್ಪಾದಿಸಬಹುದಾದ ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ, ಆದರೂ ಎರಡೂ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿ ಕಾಣಿಸಬಹುದು.
ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವಾಗ MMR ಕಳೆದುಹೋದರೆ, ಔಷಧ ಪಾಲನೆ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿನ ವಿರಾಮಗಳು, ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. Kantesti AI ವಿವರಣೆಗಳು, ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಕಡಿಮೆ-ಮಟ್ಟದ ಏರಿಳಿತ ಮತ್ತು 0.1% IS ಮಿತಿಯನ್ನು ದಾಟುವ ಹತ್ತು ಪಟ್ಟು ಏರಿಕೆ—ಇವೆರಡರ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಉಳಿಸಬೇಕು; ಬಣ್ಣದ ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಆಧರಿಸಿ ಯಾವುದನ್ನೂ ಅರ್ಥೈಸಬಾರದು. ನಮ್ಮ ಚರ್ಚೆ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಭೇಟಿಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ಕುರಿತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಳತೆ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ; ಇದು ಆಣ್ವಿಕ ಹೆಮಟಾಲಜಿಯ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಲ್ಲ.
BCR::ABL1 ಫ್ಯೂಷನ್ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಣ ಮತ್ತು ABL1 ಕೈನೇಸ್-ಡೊಮೇನ್ ಮ್ಯುಟೇಶನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಸ್ಸೇಗಳಾಗಿವೆ. ಮೊದಲನೆಯದು ಫ್ಯೂಷನ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ; ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಸೂಚನೆ ಇದ್ದಾಗ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಎರಡನೆಯದನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿನ ಚಿಕಿತ್ಸೆರಹಿತ ಉಪಶಮನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, MMR ಕಳೆದುಹೋದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮತ್ತೊಂದು ನಿಯಮಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಾಗಿ ಕಾಯುವುದಕ್ಕಿಂತ ತಕ್ಷಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಪುನರಾರಂಭಿಸಬೇಕು; ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗಿನ ಸಣ್ಣ ಏರಿಳಿತಗಳಿಗೆ ಮೊದಲು ಮರುಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಬಹುದು.
ಮಾದರಿಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ
RNA ಗುಣಮಟ್ಟ, ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿನ ಕೋಶಗಳ ಪ್ರಮಾಣ, ಅಸ್ಸೇಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯವು BCR::ABL1 ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಎಷ್ಟು ವಿಶ್ವಾಸದಿಂದ ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು. CML ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಯಮಿತ ಆಣ್ವಿಕ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಬಾಹ್ಯ ರಕ್ತವನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ; ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಸೂಚನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ EDTA ಟ್ಯೂಬ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅಸ್ಸೇಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉಪವಾಸದ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸರಿಯಾದ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ಸಂಸ್ಕರಣೆ ಇನ್ನೂ ಮುಖ್ಯ.
ಆಣ್ವಿಕ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಮಾದರಿಯು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವು ಮಾನ್ಯಗೊಳಿಸಿರುವ ಸಾಗಣೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆಯ ಷರತ್ತುಗಳೊಳಗೆ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವನ್ನು ತಲುಪಬೇಕು. ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಸೂಚನೆಗಳಿಗೆ ಬದಲಾಗಿ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಅನ್ವಯಿಸಬಹುದಾದ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ 24-ಗಂಟೆಗಳ ನಿಯಮವಿಲ್ಲ; ಟ್ಯೂಬ್ನ ಪ್ರಕಾರ, ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಸಾಗಣೆ ಸಮಯವು ವಿಧಾನವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಮೊದಲ ಮಾದರಿ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಸಿದ್ಧತಾ ಸಲಹೆ ಭೇಟಿಯನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಅಗತ್ಯತೆಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಬೇಕು.
ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಬದಲಾಯಿಸುವುದರಿಂದ ಜೈವಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯಂತೆ ಕಾಣುವ ಅಳತೆಯ ಹಂತವೊಂದು ಪರಿಚಯವಾಗಬಹುದು. ಸರಿಯಾಗಿ ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸಲಾದ ಎರಡು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು ಹೋಲಿಸಬಹುದಾದ IS ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತವೆ; ಆದರೂ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆ, ವರ್ಧನೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಮಟ್ಟದ ಮಾದರಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಹೊಸ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಮೊದಲ ಫಲಿತಾಂಶವು 0.03% ಇಂದ 0.06% IS ಗೆ ಬದಲಾಗಿದ್ದರೆ, ಆ ಎರಡು ಪಟ್ಟು ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಪ್ರತಿರೋಧವೆಂದು ಅರ್ಥೈಸುವ ಮೊದಲು ತಜ್ಞರು ಹಿಂದಿನ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಮತ್ತು ವಿಧಾನಶಾಸ್ತ್ರವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕು.
ಅಣುಗಳನ್ನು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಎಣಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಡಿಜಿಟಲ್ PCR ಫಲಿತಾಂಶವು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ International Scale ಫಲಿತಾಂಶವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವ ಮೊದಲು ಡಿಜಿಟಲ್ ಅಸ್ಸೇಗೂ ಸೂಕ್ತ ಮೌಲ್ಯೀಕರಣ, ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು IS ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಹೆಸರು, ಮಾದರಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಉಲ್ಲೇಖ ಜೀನ್ ಮತ್ತು ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ನಿರಂತರ ದಾಖಲೆ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ; ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಎರಡು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಬದಲಾಯಿಸಿದ ನಂತರ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗುತ್ತದೆ.
ಪದೇಪದೇ ನೆಗಟಿವ್ BCR-ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ನಂತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದೇ?
ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಆಯ್ಕೆಮಾಡಿದ ಕೆಲವು CML ರೋಗಿಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆಳವಾದ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ನಂತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆರಹಿತ ಉಪಶಮನವನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು; ಆದರೆ ಮರುಮರು ನೆಗೆಟಿವ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮಾತ್ರ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ರೋಗದ ಇತಿಹಾಸ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿ, ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಬಹುದೇ ಎಂಬುದು ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮ PCR ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೆಮಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ದೃಢಪಡಿಸಬೇಕು. ಒಂದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇರುವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಟೈರೋಸಿನ್ ಕೈನೇಸ್ ಪ್ರತಿರೋಧಕವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಡಿ.
2020ರ European LeukemiaNet ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಕ್ರೋನಿಕ್ ಹಂತ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಆಳವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸೇರಿವೆ. ಇದರ ಕನಿಷ್ಠ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಅವಧಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 5 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು, ಅಥವಾ ಎರಡನೇ ತಲೆಮಾರಿನ TKI ಗೆ 4 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು; ಜೊತೆಗೆ 2 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ MR4 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಆಳವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಹಾಗೂ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅರ್ಹತಾ ಷರತ್ತುಗಳು ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತವೆ (Hochhaus et al., 2020). ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ತಜ್ಞರ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿರಬಹುದು; ಈ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಸ್ವಯಂ-ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಪರಿಶೀಲನಾ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲ.
ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಅನೇಕ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆರಹಿತ ಉಪಶಮನ ಸಾಧ್ಯವಾದರೂ, ಆಣ್ವಿಕ ಮರುಕಳಿಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. EURO-SKI ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ 6 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಅಣುಮಟ್ಟದ ಮರುಕಳಿಕೆ-ರಹಿತ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆ 61% ಮತ್ತು 24 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 50% ಆಗಿತ್ತು (Saussele et al., 2018). ಈ ಅಂದಾಜುಗಳು ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ಅರ್ಹವಾಗಿದ್ದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ; ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ರೋಗಿಗೂ ಅಲ್ಲ.
2020 ELN ಚೌಕಟ್ಟು, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ಮೊದಲ 6 ತಿಂಗಳು ಮಾಸಿಕ PCR, 6–12ನೇ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 2 ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ, ನಂತರ ಪ್ರತಿ 3 ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತ ವರದಿಗಳು ಸುರಕ್ಷತಾ ಯೋಜನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿವೆ. ನಮ್ಮ ಔಷಧಿ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ದಿನಾಂಕಗಳನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸಲು ನೆರವಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಆ್ಯಪ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾರದು ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸಲಾರದು.
MMR ನಷ್ಟ—BCR::ABL1 0.1% IS ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದು—ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಡಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದ ವೇಳೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಣುಮಟ್ಟದ ಸೂಚಕವಾಗಿದೆ. ಆ ಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿನ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಲ್ಲದ ಉಪಶಮನವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೂ ಅದು ಹೆಚ್ಚು ನಿಕಟ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ವಿಷಯವೇನೆಂದರೆ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಲ್ಲದ ಉಪಶಮನ ಎಂದರೆ ನಿರಂತರ ಔಷಧಿ ಸೇವನೆಯಿಲ್ಲದೆ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿರುವುದು; ಸಮ್ಮಿಳನ-ಧನಾತ್ಮಕ ಕೋಶಗಳು ಯಾವುದೂ ಉಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಪುರಾವೆ ಅದಲ್ಲ.
ನಿಮ್ಮ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಏನನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತವಿಜ್ಞಾನ ತಜ್ಞರನ್ನು ಏನು ಕೇಳಬೇಕು
BCR::ABL1 ವರದಿಯನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುವ ಮೊದಲು, ಈ ಆರು ಅಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ: ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಉದ್ದೇಶ, ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್, ಮಾದರಿ, IS ಸ್ಥಿತಿ, ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿನ ಫಲಿತಾಂಶದ ದಿನಾಂಕ. ಹೊಸದಾಗಿ ಧನಾತ್ಮಕವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಹೆಮಟಾಲಜಿ ತಜ್ಞರ ತ್ವರಿತ ಅನುಸರಣೆ ಅಗತ್ಯ; ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಯೋಜನೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬೇಕು. ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವೊಂದರ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಈ ಎರಡೂ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಉಪಯುಕ್ತವಾದ ಮೂರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು: ಈ ಫಲಿತಾಂಶವು International Scaleನಲ್ಲಿದೆಯೇ, ಮಾದರಿಯಿಂದ ಯಾವ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಆಳವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನನ್ನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ವರ್ಗ ಬದಲಾಗಿದೆಯೇ? Thomas Klein, MD ಆಗಿ, ನನ್ನ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಶಿಫಾರಸು ಎಂದರೆ ಮೂಲ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್-ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ವರದಿಯ ಜೊತೆಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಳತೆಯನ್ನೂ ತರುವುದು. ನಮ್ಮ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಮಿತಿಗಳು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ವಿವರಣೆಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ತಜ್ಞರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಿಂತ ಕೆಳಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಇರಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಿ.
Kantesti ಎಂಬುದು AI-ಚಾಲಿತ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣಾ ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು, ವರದಿಯ ಪರಿಭಾಷೆ ಮತ್ತು ದಿನಾಂಕಗಳಿರುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸಲು ನೆರವಾಗಬಹುದು; ಆದರೆ ಇದು ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ TKI ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ. ಅಣುಮಟ್ಟದ ವರದಿಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆನುವಂಶಿಕ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯಿರುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಗೌಪ್ಯತೆ ಮತ್ತು ದತ್ತಾಂಶ ನಿರ್ವಹಣೆ ವರದಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ; ಕೇವಲ ಒಂದು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನಷ್ಟೇ ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡದೆ, ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ.
ತೀವ್ರ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಹೊಸದಾಗಿ ಬಂದ ಒಂದು ಧನಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಅಣುಮಟ್ಟದ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಯೊಂದೇ ಕಾರಣವಾಗಿ ತುರ್ತು ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದಕ್ಕಿಂತ, ತಜ್ಞರನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೂಕ್ತ. ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ವಿರೋಧಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ 38°C ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜ್ವರ, ತೀವ್ರ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ, ಎದೆನೋವು, ಗೊಂದಲ ಅಥವಾ ಗಮನಾರ್ಹ ರಕ್ತಸ್ರಾವ ಕಂಡುಬಂದರೆ, ನಿಮ್ಮ ತಂಡದ ಸೂಚನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ತುರ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಅಗತ್ಯ. ನಮ್ಮ ವರದಿ ಹಂಚಿಕೆ ಗೌಪ್ಯತಾ ಪರಿಶೀಲನಾಪಟ್ಟಿ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲು ನೆರವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ತುರ್ತು ಲಕ್ಷಣಗಳಿರುವಾಗ AI ವಿವರಣೆಗಾಗಿ ಕಾಯಬೇಡಿ.
ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಈ ಮಿತಿಗಳ ಹಿಂದಿನ ಸಾಕ್ಷ್ಯ
ಈ ಲೇಖನದಲ್ಲಿನ BCR::ABL1 ಅರ್ಥೈಸುವಿಕೆ CML ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಶಿಫಾರಸುಗಳು, ಅಣುಮಟ್ಟದ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. 2026ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 17ರಂತೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಮೂಲಗಳು 2020ರ ELN ಶಿಫಾರಸುಗಳು, 2023ರ ELN ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳು ಮತ್ತು 2018ರ EURO-SKI ವರದಿ. ಈ ದಿನಾಂಕವು 2026ರಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ.
ಕೆಳಗಿನ ಮೂರು ಬಾಹ್ಯ ಉಲ್ಲೇಖಗಳು ಈ ಲೇಖನದ ವಿಭಿನ್ನ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಷರತ್ತುಗಳಿಗೆ Hochhaus et al. (2020) ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತಾರೆ; ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿ, ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಮಾದರಿ-ಸಂವೇದನಾಶೀಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ವರದಿಗಳಿಗೆ Cross et al. (2023) ಬೆಂಬಲ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರದ ಉಪಶಮನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಅಧ್ಯಯನದ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು Saussele et al. (2018) ಒದಗಿಸುತ್ತಾರೆ; ಇದನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಾ ವಿಧಾನದ ವಿಶ್ಲೇಷಣಾತ್ಮಕ ಪತ್ತೆ ಮಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಗೊಂದಲಗೊಳಿಸಬಾರದು.
ಎರಡು Kantesti DOI ಪ್ರಕಟಣೆಗಳು ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಾಗಿವೆ; BCR::ABL1 ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಅಥವಾ TKI ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸ್ಥಗಿತವನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುವ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳಲ್ಲ. ನಮ್ಮ RDW ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ ಪ್ರಕಟಣೆ ಕೆಂಪು ರಕ್ತಕಣ ಸೂಚ್ಯಂಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ನಮ್ಮ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾರ್ಯದ ಅನುಪಾತದ ಪ್ರಕಟಣೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇಂತಹ ಪೂರಕ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಮಾಹಿತಿಯು ಆರೈಕೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯ ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಈ ಎರಡೂ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅಳೆಯುವುದಿಲ್ಲ.
ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಕಟಣೆಯ ದಿನಾಂಕದ ಮೆಟಾಡೇಟಾ ಒದಗಿಸದ ಕಾರಣ DOI ನಮೂದುಗಳಲ್ಲಿ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ನೀಡುವ APA-ಶೈಲಿಯ ಉಲ್ಲೇಖಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ResearchGate ಮತ್ತು Academia.edu ಲಿಂಕ್ಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿತವಾಗಿ ಹೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ಪ್ರತಿಗಳು ಅಥವಾ ಸಮವಿಮರ್ಶೆಗೆ ಒಳಗಾದವು ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಗಳಾಗಿ ಅಲ್ಲ, ಹುಡುಕಾಟಗಳೆಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಮ್ಮ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಷಯದ ಮಾನದಂಡಗಳು ಸಂಪಾದಕೀಯ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ; ವೈಯಕ್ತಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ರೋಗಿಯ ಹೆಮಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳೀಯ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
ಪದೇ ಪದೇ ಕೇಳಲಾಗುವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು
BCR-ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಬಂದಿದೆ ಎಂದರೆ ನನಗೆ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾ ಇದೆಯೇ?
ಸೂಕ್ತವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಧನಾತ್ಮಕವಾದ BCR::ABL1 ಫಲಿತಾಂಶವು ಫ್ಯೂಷನ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಲ್ಯೂಕೇಮಿಯಾವನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ; ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ CML ಅಥವಾ BCR::ABL1-ಧನಾತ್ಮಕ ALL. ಈ ಫ್ಯೂಷನ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 9 ಮತ್ತು 22ನೇ ವರ್ಣತಂತುಗಳು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಫಲಿತಾಂಶವೊಂದರಿಂದಲೇ ಕೋಶವಂಶ ಅಥವಾ ರೋಗದ ಹಂತವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೆಮಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ಗಳು ಇದನ್ನು ರೂಪವಿಜ್ಞಾನ, ಇಮ್ಯುನೊಫಿನೋಟೈಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು ವರ್ಣತಂತುಗಳ ಸಂಶೋಧನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಥೈಸುತ್ತಾರೆ. ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಧನಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶ ಕಂಡುಬಂದರೆ, ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಾ ವಿಧಾನದ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಬಹುದು.
ಋಣಾತ್ಮಕ BCR-ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾ ಇರುವುದನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಬಹುದೇ?
0 BCR::ABL1 ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಋಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವು ಎಲ್ಲ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾಗಳನ್ನೂ ತಳ್ಳಿಹಾಕುವುದಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅನೇಕ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಫ್ಯೂಷನ್ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಪರೀಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಒಳಪಡದ ಫ್ಯೂಷನ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಇದು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಾಗಿ ತಳ್ಳಿಹಾಕಲೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ; CML ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು 2% ಮಂದಿಗೆ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ಗಳಿರುತ್ತವೆ. ಸಮರ್ಪಕ ಮಾದರಿ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷಾ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಋಣಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಮಾಹಿತಿಪೂರ್ಣವಾಗಿಸುತ್ತವೆ. ನಿರಂತರವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಅಸಹಜ ಫಲಿತಾಂಶಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಣ್ವಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆ, ಫ್ಲೋ ಸೈಟೊಮೆಟ್ರಿ ಅಥವಾ ಮೂಳೆಮಜ್ಜೆಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಅಗತ್ಯವಿರಬಹುದು.
ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾಪಕದಲ್ಲಿ 0.1% BCR-ABL1 ಎಂದರೆ ಏನು?
0.1% IS ನ BCR::ABL1 ಮಟ್ಟವು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗೊಳಗಾಗುವ CML ನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಮುಖ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಮಿತಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರಮಾಣೀಕೃತ IS ಮೂಲಮಟ್ಟವಾದ 100% ನಿಂದ ಮೂರು-ಲಾಗ್, ಅಥವಾ 1,000 ಪಟ್ಟು, ಇಳಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ; ಆ ರೋಗಿಯ ಮೂಲ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಮೌಲ್ಯದಿಂದಲೇ ಇಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದರ್ಥವಲ್ಲ. ಈ ಶೇಕಡಾವಾರು ಲ್ಯುಕೇಮಿಕ್ ಕೋಶಗಳ ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣವಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ ಮಾಪನಾಂಕಗೊಳಿಸಿದ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಅನುಪಾತವಾಗಿದೆ. ಇದರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಹತ್ವವು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅವಧಿ, ಹಿಂದಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸೂಕ್ತತೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.
ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗದ BCR-ABL1 ಎಂದರೆ ಗುಣಮುಖರಾಗಿರುವುದೇ?
0 ಪತ್ತೆಯಾಗದ BCR::ABL1 ಗುಣಮುಖವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಯಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಸಂಯೋಜನೆ-ಧನಾತ್ಮಕ ಉಳಿದ ಕೋಶಗಳು ಮಾದರಿಯ ಪತ್ತೆ ಮಿತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗೆ ಉಳಿದಿರಬಹುದು. ಪತ್ತೆಯಾಗದ MR4.5 ಎಂದು ಹೇಳಲು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ದೃಢೀಕರಿಸಿದ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 32,000 ABL1 ಉಲ್ಲೇಖ ಪ್ರತಿಲಿಪಿಗಳು ಅಗತ್ಯವಾಗುತ್ತವೆ. ಎರಡೂ ವರದಿಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರೂ, ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಬಳಕೆಗೆ ಯೋಗ್ಯ ವಸ್ತುವಿರುವ ಮಾದರಿಯು ಕಡಿಮೆ ಆಳದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೂಚಿಸಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತವಿಜ್ಞಾನ ತಜ್ಞರು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಪರ್ಯಾಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸದ ಹೊರತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿ.
BCR-ABL1 ನೆಗೆಟಿವ್ ಆದ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಬಹುದೇ?
ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಸ್ಯಾಂಪ್ಲಿಂಗ್ ವ್ಯತ್ಯಾಸ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕಡಿಮೆಯಾದ ಒಡ್ಡಿಕೆ ಅಥವಾ ಉಳಿದಿರುವ ಕಾಯಿಲೆಯ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದಾಗಿ, ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಫಲಿತಾಂಶದ ನಂತರ BCR::ABL1 ಮತ್ತೆ ಪತ್ತೆಯಾಗಬಹುದು. ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ 0.004% ISಗೆ ಬದಲಾವಣೆಯಾದರೂ, ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಆ ವರ್ಗೀಕರಣವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರೆ ಅದು MR4 ಆಗಿರಬಹುದು. 0.1% ISಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಏರಿಕೆಯು ಪ್ರಮುಖ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ನಷ್ಟವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಹತ್ವ ಹೊಂದಿದೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ-ಮುಕ್ತ ಉಪಶಮನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ನೀವೇ ಔಷಧಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಬದಲು ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತವಿಜ್ಞಾನ ತಂಡವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.
ನೆಗೆಟಿವ್ PCR ಪರೀಕ್ಷೆಯ ನಂತರ ನನ್ನ CML ಔಷಧಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬಹುದೇ?
0 ಒಂದು ನಕಾರಾತ್ಮಕ BCR::ABL1 PCR ಪರೀಕ್ಷೆಯು CML ಔಷಧಿಯನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ದೀರ್ಘಕಾಲದ TKI ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ, ಆಳವಾದ ಆಣ್ವಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ನಿರಂತರವಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಅರ್ಹತಾ ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಿರುವುದು ದೃಢಪಟ್ಟರೆ, ಆಯ್ದ ರೋಗಿಗಳು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಲ್ಲದ ಉಪಶಮನವನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು. 2020ರ ELN ಚೌಕಟ್ಟಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 5 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆದಿರಬೇಕು, ಅಥವಾ ಎರಡನೇ ತಲೆಮಾರಿನ TKIಗೆ 4 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಪಡೆದಿರಬೇಕು; ಹಾಗೆಯೇ 2 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಆಳವಾದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಇರಬೇಕು. ಆಗಾಗ್ಗೆ PCR ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸುವುದು ಮತ್ತು MMR ಕಳೆದುಹೋದರೆ ತಕ್ಷಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ.
ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ BCR-ABL1 PCR ಅನ್ನು ಎಷ್ಟು ಬಾರಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು?
0 BCR::ABL1 PCR ಅನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ CML ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಪ್ರತಿ 3 ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ; ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಇದ್ದಾಗ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬದಲಾದಾಗ ಅಥವಾ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಕ್ರಿಪ್ಟ್ ಮಟ್ಟಗಳು ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಹೆಚ್ಚು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಚಿಕಿತ್ಸೆ-ರಹಿತ ಉಪಶಮನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ: 2020 ELN ಚೌಕಟ್ಟು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರದ ಮೊದಲ 6 ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ಮಾಸಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಂತರ, 6–12 ತಿಂಗಳುಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 2 ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಮತ್ತು ಆ ಬಳಿಕ ಪ್ರತಿ 3 ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಹೆಮಟಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಸಬಹುದು.
ಇಂದು AI-ಸಕ್ರಿಯ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ
ತಕ್ಷಣದ, ನಿಖರವಾದ ಲ್ಯಾಬ್ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ Kantesti ಅನ್ನು ನಂಬುವ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ 2 ಮಿಲಿಯನ್ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಸೇರಿ. ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಕೆಲವೇ ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ 15,000+ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ಗಳ ಸಮಗ್ರ ಅರ್ಥೈಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ.
📚 ಉಲ್ಲೇಖಿತ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳು
Klein, T., Mitchell, S., & Weber, H. (2026). RDW ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ: RDW-CV, MCV & MCHC ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ. Kantesti AI ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನೆ.
Klein, T., Mitchell, S., & Weber, H. (2026). BUN/ಕ್ರಿಯೇಟಿನೈನ್ ಅನುಪಾತದ ವಿವರಣೆ: ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾರ್ಯ ಪರೀಕ್ಷಾ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ. Kantesti AI ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನೆ.
📖 ಬಾಹ್ಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಉಲ್ಲೇಖಗಳು
Hochhaus A et al. (2020). ಕ್ರೋನಿಕ್ ಮೈಲಾಯ್ಡ್ ಲೆುಕೇಮಿಯಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಲೆುಕೇಮಿಯಾ ನೆಟ್ 2020 ಶಿಫಾರಸುಗಳು. ರಕ್ತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್.
Cross NCP ಮತ್ತು ಇತರರು. (2023). ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಮೈಲಾಯ್ಡ್ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಗಾಗಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾನೆಟ್ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಶಿಫಾರಸುಗಳು. ರಕ್ತ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್.
Saussele S ಮತ್ತು ಇತರರು. (2018). ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಮೈಲಾಯ್ಡ್ ಲ್ಯುಕೇಮಿಯಾದಲ್ಲಿ ಟೈರೋಸಿನ್ ಕೈನೇಸ್ ಇನ್ಹಿಬಿಟರ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವುದು (EURO-SKI): ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟಪಡಿಸಿದ ಮಧ್ಯಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ—ಮುನ್ನೋಟದ, ಬಹುಕೇಂದ್ರದ, ಯಾದೃಚ್ಛಿಕವಲ್ಲದ ಪ್ರಯೋಗ. ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಆಂಕಾಲಜಿ.
📖 ಮುಂದುವರಿಸಿ ಓದಿ
ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಂಡದಿಂದ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಜ್ಞರಿಂದ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿ: ಕಾಂಟೆಸ್ಟಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಂಡದಿಂದ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಜ್ಞರಿಂದ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿ:

ಡೆಸ್ಮೊಗ್ಲೀನ್ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆ: ಧನಾತ್ಮಕ ಮಾದರಿಗಳು ಮತ್ತು ಪೆಂಫಿಗಸ್
ಸ್ವಯಂಪ್ರತಿರೋಧಕ ಗುಳ್ಳೆ ರೋಗಗಳ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ 2026 ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಡೆಸ್ಮೊಗ್ಲೀನ್ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಪೆಂಫಿಗಸ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ...
ಲೇಖನ ಓದಿ →
SIBO ಉಸಿರಾಟ ಪರೀಕ್ಷೆ: ಹೈಡ್ರೋಜನ್, ಮೀಥೇನ್ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಕೆಯ ವಿವರಣೆ
0 ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯ ಆರೋಗ್ಯ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ 2026ರ ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ A SIBO ಉಸಿರಾಟ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಅಥವಾ ಲ್ಯಾಕ್ಟುಲೋಸ್ ನಂತರದ ಅನಿಲಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ...
ಲೇಖನ ಓದಿ →
0 ಚಿಕೂನ್ಗುನ್ಯಾ IgM ಪಾಸಿಟಿವ್: ಸಮಯ, ನಿರಂತರತೆ ಮತ್ತು ಪುರಾವೆ
0 ಚಿಕನ್ಗುನ್ಯಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವಿವರಣೆ 2026ರ ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಗುರುತು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಕಾಲಕ್ರಮವೂ ಅಗತ್ಯ...
ಲೇಖನ ಓದಿ →
ವೆಸ್ಟ್ ನೈಲ್ IgM ಪಾಸಿಟಿವ್: ಅದರ ಅರ್ಥವೇನು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ದೃಢೀಕರಿಸುವುದು
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ 2026ರ ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಪಾಸಿಟಿವ್ ವೆಸ್ಟ್ ನೈಲ್ IgM ಫಲಿತಾಂಶವು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸೋಂಕಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ...
ಲೇಖನ ಓದಿ →
ಬಿಕೆ ವೈರಸ್ ಪಿಸಿಆರ್ ಪಾಸಿಟಿವ್: ರಕ್ತ, ಮೂತ್ರ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕಸಿ ಗ್ರಾಫ್ಟ್ ಅಪಾಯ
ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕಸಿ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ 2026ರ ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ A ಪಾಸಿಟಿವ್ ಫಲಿತಾಂಶವು ವೈರಲ್ DNA ಅನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತದೆ—ಆದರೆ ಅದು ನಿಮ್ಮ ಕಸಿ ಮಾಡಲಾದ... ಹಾನಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲವೆಂದೇನಿಲ್ಲ.
ಲೇಖನ ಓದಿ →
ಬೇಬೀಸಿಯಾ ಪರೀಕ್ಷಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು: ಧನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಸೋಂಕು
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ವಿವರಣೆ 2026ರ ನವೀಕರಣ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕಾಯ ಫಲಿತಾಂಶವು ಬೇಬೀಸಿಯಾದೊಂದಿಗಿನ ಹಿಂದಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಸೂಚಿಸಬಹುದು...
ಲೇಖನ ಓದಿ →ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಆರೋಗ್ಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ ಮತ್ತು AI ಚಾಲಿತ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಉಪಕರಣಗಳು ನಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಂಟೆಸ್ಟಿ.ನೆಟ್
⚕️ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಹಕ್ಕುತ್ಯಾಗ
ಈ ಲೇಖನವು ಕೇವಲ ಶಿಕ್ಷಣ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ이며 ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ. ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನಿರ್ಧಾರಗಳಿಗಾಗಿ ಸದಾ ಅರ್ಹ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ.
E-E-A-T ವಿಶ್ವಾಸ ಸಂಕೇತಗಳು
ಅನುಭವ
ಲ್ಯಾಬ್ ಅರ್ಥೈಸುವ ಕಾರ್ಯಪ್ರವಾಹಗಳ ಮೇಲೆ ವೈದ್ಯರಿಂದ ನೇತೃತ್ವದ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ವಿಮರ್ಶೆ.
ಪರಿಣಿತಿ
ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿನ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ಗಳು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ವೈದ್ಯಕೀಯದ ಕೇಂದ್ರೀಕರಣ.
ಅಧಿಕಾರಯುತತೆ
ಡಾ. ಥಾಮಸ್ ಕ್ಲೈನ್ ಬರಹ; ಡಾ. ಸಾರಾ ಮಿಚೆಲ್ ಮತ್ತು ಪ್ರೊ. ಡಾ. ಹಾನ್ಸ್ ವೆಬರ್ ಅವರ ವಿಮರ್ಶೆಯೊಂದಿಗೆ.
ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ
ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮುಂದಿನ ಹಂತಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಾಕ್ಷ್ಯಾಧಾರಿತ ಅರ್ಥೈಸಿಕೆ.